Sao cá mình nuôi chung ứa cắn nhau quá

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi trongkhanh, 12/5/07.

1. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nuôi chung khoảng 4,5 con sao tui nó ưa cắn nhau qua làm cho ăn uống không đều và phát triển cũng không đều. Sao lên diên đàn xem hình thấy mấy bạn chup hình nuôi chung hay thế, có kinh nghiệm gì chỉ giúp mình với

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn cần phải nuôi chúng nhiều lên về số lượng, ví dụ bạn nên nuôi 6 - 8 con trong 1 hồ dài 60cm, trở nên thì chúng sẽ bớt đi phần đánh nhau hơn. Nếu hồ bạn rộng hơn thì số lượng cá cũng nên tăng theo.

3. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đồng ý với GHT lắm. Nhưng cũng nên giữ mật độ nuôi cho tốt, đừng nuôi nhiều quá trong một bể. Theo kinh nghiệm của các cao thủ chơi cá đĩa Châu Âu thì 1 con/50 lit, và bể nuôi ít nhất là 300 lit mới nên nuôi cá đĩa. Thế cá mới bớt đánh nhau, và con nào bị đánh có chỗ ẩn.
    Thân chào.

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác cho em hỏi lun là hồ 1m thì bao nhiêu em là cân đối hả các bác, em sắp tậu mấy em mà ko bít hồ ra sao cho vừa, khoảng hơn chục em size 5 hơn, giúp em với,hihi

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá đã trưởng thành thì không thể nào tránh khỏi chúng đánh nhau, chỉ có cách làm hạn chế chúng cắn nhau bằng cách nâng số lượng cá dĩa trong hồ nhiều và kích thước hồ rộng.

6. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ 1m thì bạn nuôi 20 con size 5 cũng không thành vấn đề

7. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    mình thấy đông hay thưa là một thứ đến là lúc trưởng thành cá có xu hướng bắt cặp, cứ cặp nào đi với nhau y như rằng chúng bắt đầu khoanh vùng đến lúc ấy đánh nhau to, lúc đấy co len thêm vài đôi nữa cũng vẫn đánh nhau, tốt nhất cứ nuôi bọn bé bé, đông đông xem thích mắt mà đỡ phải tách

8. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ nhà em cũng nuôi 4 con mà sao nó cứ hay dí nhau quá àh,nhất là con malboro gì đó nó cứ dí mấy con kia không, hồ của nhà em dài 60 ngang 40,rộng 40 em nuôi 4 con được không

9. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cá lớn nuốt cá bé là chuyện thường....hồ của bạn 60 x40 là hơi bé nên nuôi trong bể to hơn ....nên nuôi cá đồng size...đông loại càng tốt..... rải đều mồi khi cho cá ăn ( cá đánh nhau dữ nhất khi tranh mồi)

10. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Về vấn đề cá cắn nhau, mình thấy là nếu mua cùng 1 nhóm (2-10 con) cá cùng bầy từ bé nuôi chung đến lớn thì cho dù bắt cặp cũng ít cắn nhau, còn nếu ta mua 1 vài con mới thả vô hồ cũ chung với mấy em cũ thì mấy em cũ sẽ ăn hiếp mấy em mới ngay (cho dù to hơn). Nếu muốn nuôi chung tập thể thì hồ phải rộng (ít nhất 1m) và nuôi nhiều trên 6 con mới hạn chế được chuyện đánh nhau.