sao cá nhà em ko chiu ăn sâu SW

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi mophat, 8/7/08.

1. mophat

mophat New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh nào có thể giải thik cho em biết vì sao con CLHV em mới mua hôm wa mà cho rết , dế nó ăn mà sâu SW nó thì ko ăn ko hiểu mong giải thik

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá bạn mới mua chắc còn nhỏ nên em nó chưa ăn đâu, đợi nó lớn lên chút xíu nữa là em nó ăn thôi àh.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chúc mừng bạn đỡ tốn tiền cho khoản mua sâu.:laughing:
    Sâu rất tốt cho cá nhưng đắt và dễ gây nghiện.Bạn nên cho cá ăn tôm và dế là đạt yêu cầu mà không khó khăn trong nguồn cung cấp và có giá rẻ hơn sâu.

4. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic hic , bạn nào còn sâu trong sg bán em vài lạng hay nửa kg đi :crying:

5. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe người ta bảo rết là tôm hùm đ/v cá rồng , mà
    sao mình cho rết vào nó ko ăn nhỉ ? trong khi mấy món khác ăn bình thường

6. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    chào các bạn.cá của mình thì khác.. mình cho ăm dế và sấu sw rồi rết thi ôk ăn hết, nhưng khi cho ăn tôm thì nó chẳng bao giờ ăn cả,,no chỉ đớp mồi xong nhả ra chứ không ăn bao giờ,,vì thế theo mình nghĩ tùy theo khẩu phần mà cá của mình thích ăn thôi chứ ép nó cũng không ăn đâu.mình đã thử cho nó nhịn đói nó cũng không ăn,mong các bạn chia sẻ kinh nghiệp cho mình với nhé

7. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    xin chào anh T PH AN.mình đã đọc bài của anh rất nhiều,mình rất mến mộ anh nhưng không có cách nào phone cho anh được, mình chỉ nuôi được 1 em hb thôi,,được 9 tháng rồi, nói chung cũng ok,nhưng mình muốn học hỏi ở anh mong anh chỉ giáo,, số của mình la vũ thái hòa 0948803989, mong anh hồi âm nhé,,chào và chúc anh luôn là độc giả trung thành 4 rôm cá rồng nhé, mình năm nay 48 tuổi rồi

8. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh Vuthaihoa nói đúng như trường hợp cá của mình vậy.Cá mình lúc nhỏ ăn tôm thường xuyên luôn,nhưng đến khi làm quen với các món khác rồi thì chê không thèm ăn tôm nữa.Suy cho cùng đây là đặc tính chung của chúng,biết chọn lựa thức ăn mả chúng thích,nhưng cũng do mình cưng nên có bao giờ cho chúng nhịn đói cả tuần lễ-10 ngày để ép chúng phải đổi món theo ý mình được,phải không anh.Nhưng cũng không sao,miễn chùng nó lớn khõe mạnh và chúng ta luôn yên tâm vui vẽ là được rồi,mình nghĩ thế.Thân chào anh nhé.

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cảm ơn lời nhận xét của Anh.Số điện thoại của em 0908318015.Nếu có dịp đi Sg mời anh ghé nhà chơi ngắm cá tán dóc.
    Trở lại chuyện tập cho cá ăn tôm.
    Cá khi được nuôi bằng các loại thức ăn mồi sống thời gian dài sẽ không chịu ăn tôm đông lạnh.Để tập cho cá ăn tôm các bạn phải thật kiên nhẫn và tỏ ra lạnh lùng khi thấy cá bị bỏ đói dài ngày.Cá càng lơn càng lì lợm trong việc kén chọn vì thế phải lạnh lùng không thương tiếc khi cá ngoan cố không ăn.
    Nhà mình nhiều cá,có con nuôi từ nhỏ,nhưng số đông là mua khi đã 25-30cm trở lên,những chú cá này thường được người nuôi,trại cá,tiệm..cho ăn sâu hay dế thời gian dài.Khi về nhà mới chú cá sẽ chẳng thể nuốt nổi món tôm đông lạnh và chỉ duy nhất 1 món cho thực đơn hàng ngày.
    Khi cho cá ăn,mình cho thử 1 miếng nếu cá không ăn thì mình chuyển qua hồ khác vì thời gian dành cho lũ cá không nhiều mà cá thì lại nhiều.Qua bữa sau mình cũng không cho ăn vì nghĩ rằng chắc nó chưa đói bỏ vào mất công vớt ra nên tiếp tục lướt qua cá khác,có nhiều chú cá mình quên luôn cho ăn trong 1 tháng là bình thường.
    Mình có con hắc long nhịn ăn trên 2 tháng mới chịu ăn tôm.
    Các bạn phải thật kiên nhẫn và lạnh lùng sẽ thắng được bản chất kén chọn của cá rồng.

10. tuấn hà

tuấn hà New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bé không ăn sâu thì kô sao, nhưng hôm ăn hôm kô thì có vấn đề gì kô nhỉ? Hay ăn sâu nó đủ chất no lâu.