Sao con lửa nhà em lại chết?!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Champa, 13/9/08.

1. Champa

Champa Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Đầu tháng 8 này, em tậu về 1 kon lửa, lúc mua thì nó là kon lanh lợi và sạch sẽ, lông mượt nhứt chuồng =P~ (mua ở Thuận Kiều). Về em chăm cũng kỹ lém: thức ăn lúc nào cũng có sẵn (cả sâu và cám trứng lun); sáng phơi nắng khoảng 20ph; buổi tối, trời mưa hay thời tiết hơi lạnh là đem vào nhà ngay. Thế mà sau 1 tháng là em í về với Chúa ùi :crying:, em hok biết lý do nữa ~X(. Tối đó vẫn ăn uống, nhảy nhót bình thường thế mà sáng ra... Nhà em có hok có nuôi mèo hay chuột gì hết. Pác nào có kinh nghiệm giúp em với, vì định mua 1 kon khác về chơi lại nè mà sợ hok khéo lại die nữa thì :-S pó tay. thank các pác nhìu.

2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bạn coi phân của nó có tốt ko,tắm nước có lâu quá ko,trước khi nó chết có biểu hiện gì ko,có hót chút nào chưa,chim bổi mùa này đang gần mùa thay lông nên hơi yếu,nhiều khi bạn chăm nó dữ quá tưởng đâu có lợi thành ra hại,chim bổi mới đem về cần hạn chế tiếp xúc chứ ko như chim thuộc

3. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là coi chừng chim của bạn đã được cho uống thuốc rồi đó. Mình đã từng nghe nhiều người nói về vấn đề này rồi. Chim uống thuốc đẹp lông và dạng dữ lắm mình cứ tưởng chim thuộc mua về nuôi 1 thời gian là nó chết àh. Vì mình cũng bị giống bạn vậy đó, cho chim ăn đúng bài bản đàng hoàng ,tắm và phơi nắng mà nó vẫn cứ chết.

4. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    trời có dụ cho uống thuốc nữa hả bạn.Mình thấy tại lửa khó nuôi nên mới vậy thôi.có lẽ tối đó nó bị trúng gió đó.hồi lâu mình nuôi nó cũng chết vậy hoài mà o chỗ mình tuyệt đối ko co tiêm hay uống thuốc đâu nha.bi h thì khác rùi mình nuôi em nào cũng sống hết ah.về cứ bỏ đó cho ăn bột ào ào vậy mà nó vẫn cứ ăn để sống.

5. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Chim mà người ta còn nhuộm màu được huống gì uống thuốc. Bây giờ cái gì mà bán được nhiều tiền là người ta sẵng sàng làm thôi, chỉ có người nuôi chim là thiệt thòi thôi àh. Bây giờ đi mua chim phải nên cẩn thận hơn lúc trước nhiều.

Bạn có bao giờ đi mua chim bổi mà thấy chim dạn người bao giờ chưa? mình đã sai lầm 1 lần rồi đấy.

Last edited by a moderator: 15/9/08
  6. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    uh,mau chim bổi mà dạn người quá dù chim có đẹp mình cũng phải suy nghĩ thật kỹ,chim bổi mà dạn quá là do bị bỏ đói hết sức nên nhảy ko nổi,chim đó mà mau về suy là cái chắc,thứ 2 là do bị bệnh,đau bụng,tim gan gì đó nên ko có sức mà bay,đi mua chim bổi thà lựa con nhát nhát mà an tâm

7. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Tại vì chim nhát thì vẫn tập cho dạn được còn chim bẹnh hoặc cúm H5N1 là bó tay lun...hehe

8. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    tại chỗ mấy bạn người ta bán vậy chứ trên mình ko co vậy đâu.thì cũng còn tùy vào mình nữa mà.đúng là chim bổi mà dạn quá thì có vấn đề thật đó.bữa mình mua con than bổi mang về thấy nó cũng dạn cho wa lồng tắm là tắm liền tưởng đâu được chú chim dạn người ai dè được 1 -2 ngày sau nó nhảy phải sợ luôn.tới giờ mấy tháng rồi mà vẫn còn nhát như thường.

9. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Ở trên bạn phong trào nuôi chim có rầm rộ như ở TPHCM không nhoccon? Có nhiều tiệm chim lớn để lựa không? Hay là bạn mua chim từ mấy người đi bẫy ngoài rừng về.

10. Champa

Champa Active Member

Thích đã nhận:
    8
    chời, nói vậy thì chắc phải vào mấy tiệm lớn mà mua rùi, mà mấy chỗ đó mắc kinh khủng, hix.

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nuôi bổi đôi khi vẫn có trường hợp đó,mình nghĩ có thể do chim hoảng hay nhát,bỏ ăn mà chết!
    Mua chỗ nào cũng vậy thôi,bổi mà mắc gì bạn!

12. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    ở đây phong trào cũng dữ lắm.có nhiều chứ mình ở cao nguyên vậy chứ ít khi nào thấy chim của mấy người đi bẫy trên rừng lắm chỉ ra tiệm mua thôi hoặc đi lùng chim ở mấy huyện thôi.trên mình chủ yếu nuôi lửa với than thôi.sáng nào ở dưới trường chim cũng có mấy chục lồng chim hết ah.

13. netkery

netkery Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chia buồn cùng bạn .... kiếm con khác nuôi thôi ....