Sáo đen,sáo nâu,sáo sậu,cưỡng

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 2/10/07.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Chà chà có thật nhiều loài sáo, nào là sáo trâu(sáo đen),sáo nâu, sáo sậu. Sáo đen thì em lại thấy có con mỏ vàng, có con mỏ ngà.Vậy có phải đây là 2 giống ko hả các bác? có bạn trên diễn đàn lại nói sáo nâu là sáo sậu. Vậy sáo sậu là sáo gì?Tất cả có bao nhiêu giống sáo? thật là rối tung rối mù hết cả lên!Hay là cách gọi ở mỗi vùng miền là khác nhau? Trên diễn đàn sao có ít bài về sáo thế, các cao thủ đâu hết rồi sao không lên tiếng giúp đỡ vậy?một loài chim trung thành và thân thiện vậy chẳng lẽ lại ít người nuôi? mong các cao thủ sơm giải đáp để em được mở mang kiến thức về các loài chim! nếu có thể các bác post hình mỗi loại lên để anh em dễ phân biệt nhé, cả hình cưỡng nữa vì em đang muốn mua 1 chú cưỡng về nuôi! Thanks to all!

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Đây là Sáo nâu - Acridotheres tristis nè!

Còn đây là Sáo Đá xanh - Sturnus vulgaris

Bạn tham khảo thêm 1 số topic khác nhé!

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    trong họ sáo có rất nhiều loại sáo bạn à , tất nhiên mổi nơi có thể có 1 tên khác cho cùng một loại sáo , nhưng trong họ sáo cũng có rất nhiều sau dây là một số hình của chúng
    có tên ghi chú trên mổi hình bạn có thể tham khảo

4. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    sáo đen có 2 loại:mỏ trắng,chân trắng thì mào nhỏ
    mỏ vàng,chân vàng thì mào to
    sáo nâu như hình trên
    sáo sậu,cà cữong là 1 to hơn con khướu có khoang trắng đen trên mình,quanh mắt có màng da to,ăn khỏe ị khoẻ
    tất cả các loại trên mình đã nuôi hết biết nói 100%,bây giờ đang nuôi 1 em sáo đen cả ngày đi làm không có thời gian dậy nói nên nó học tiếng huýt sáo họa mi suôt

5. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    hình của bác em vẫn chưa xem dc. ko biết có phải tại mạng ko nưa! du sao cung cam on bac!

6. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    ngoài ra còn sáo tàu.sáo vàng anh...thì không biết nói.các loại trên hồi mình còn đi học dậy nói nhiều thì khoảng 4 tháng là biết nói,có con sáo mỏ vàng chân vàng(sáo nghệ)biết ăn thức ăn khô là nói được luôn tính ra chỉ hơn 2 tháng đúng là quá siêu

7. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    dúng là bác siêu thật! em day mãi mà con sáo nâu da 5 tháng của em vẫn nói chẳng ra lời nghe chẳng hiểu gì hết.mà ghét là hễ thấy người là nó lại không huýt gió nữa!ác có cách nào khắc phục khong?

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đã có hình minh họa về Họ này rồi, bạn xem thêm ở đây nhé

9. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    thanks bac TDPhi nhe! vậy là em dược mở mang nhiều kiến thức bổ ích về loài sáo rồi.Tiện đây cho em hỏi bac cho sáo an cám viên hay là trộn nước cho mềm vì em thấy giông này ăn hay bới cám bắn lung tung rất bẩn nhà!

10. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    trời ơi là trời.em xem xong phần bộ sẻ thì mới nhận ra trước đây em từng sở hữu con hoét xanh rất đẹp do em bẫy dc(bẫy rất thô sơ ,bằng cái rổ chống cái que lên và ngồi chờ),nhưng tiếc thay do ko có kinh nghiệm nuôi chim bổi nên nó chết sau vài ngày,em tiếc mãi con chim đẹp.Em cpnf dc cho 1 con Hoét đuôi cụt xanh ,anh em bẫy dc, nhưng cũng bay mất do cầm ko chặt sợ nó đau.hic hic :((