Sào Inox style chú Út thanh tra, design & mod by Giỏ Thóc DIY by almanach :))

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi almanach, 23/11/11.

1. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Sau một thời gian được chiêm ngưỡng, ngâm cứu, sờ mó sản phẩm cơ khí tinh xảo của 2 nghệ nhân Út thanh tra & GioThoc em cũng tự mầy mò DIY thử cái sào chọc ổi:sick: xem nó dư lào:D. Kết quả là sản phẩm này đây:

Last edited by a moderator: 23/11/11
  2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Vừa thấy tác giả mời làm tí cay cay buổi chiều, được nhìn cây sào tận mắt mới thấy chất lượng cũng thuộc vào dạng "đỉnh cao". Loc abc nhanh tay "xin" được cho chú em cafeda" 1 cây roài, đúng là hàng hịn :D
    Xin cảm ơn bác nách nhá!
    1 lần nữa xin cảm ơn!

Last edited: 23/11/11
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thế Lão có trình bày cách thức pót ảnh lên diễn đàn cho chủ topic không vậy, hay bị rượu đè nên quên không nói. Khi về lại được tặng phẩm 1 cây sào thì chắc chắn quên rồi,
    Cho em hỏi ngu 1 chút, mấy cây sào này làm gì vậy, có phải mang về buộc vào gậy để phơi quần áo giúp các Bà xã không vậy? nếu đúng như vậy chắc các Bác chơi cu ắt hẳn toàn quặp râu hết à?

4. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Gậy em thửa để chọc ổi mà cụ GHT, trên đã có nói rồi, thi thoảng dùng để vợt Bướm nữa đó cụ cái này kể công dụng thì nhiều lắm ko nhớ hết nổi.
    Lão này nhanh gớm vừa thấy chân nam đá chân siêu đã thấy có bài chém bão rồi vãi cả luyện :(

Last edited: 23/11/11
  5. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    sào đẹp không chút tì vết, nhìn phê lòi mắt=P~=P~ . Em xin cám ơn cụ almanach, cụ a bờ cờ hị hị

6. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Trời cái số của chú nó hạp cây sào sao ý, Xuất xưởng chỉ có 05 cây, trong đó chủ giữ một cây..Cái này là cụ a bờ cờ thương đệ tử trèo cây nhiều đấy. Cây sào đẹp không tì vết, mà không ngờ cụ Nách khéo quá cơ, lại còn cho vào phòng test chất lương Inox xem có đạt chuẩn trước khi tặng A,E không nữa chứ:laughing:

7. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Cụ Nách cũng khéo tay phết đấy chứ nhẩy. Copy theo mẫu của nghệ nhân mà nhìn lòi con mắt ra cũng không phát hiện ra lỗi chỗ nào để phê bình,tay nghề cũng ngang bằng với nghệ nhân rồi chứ lỵ.

8. CugayHN

CugayHN Ma xó

Thích đã nhận:
    588
    Hàng làm cũng tạm được nhưng cầm hơi nặng tay các cụ ạ :(

Last edited: 24/11/11
  9. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Ái chà, tuyệt cú mèo. SU 304 đánh bóng soi gương luôn, có ngày đi gác dựng sào gốc cây chim bổi lóa mắt ngã lộn cổ vào cầu tử mất thôi, đề nghị bác Almanach (có lờ đây nhé)khi suất sản phẩm khuyến mại thêm cho khách cái nhíp, đi gác buồn buồn lôi ra soi vào cán sào mà nhổ râu...he..he.
    Góp ý bác tí : hai đầu tai hồng nên mài ngắn bớt thì sẽ ôm gọn sát thân sào hơn bác ạ.
    Thân !

10. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác cho em hỏi chi phí làm cái sào này hết bao nhiêu ạ,Inox 304 giá bán như thế nào ạ bác,bán theo cân hay theo cây.Em đang rất quan tâm (Đang có ý định làm 1 cái hì hì )

cucuom, HÀ KIỀU, hungvcb and 2 others like this.
  11. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Dạ mấy cái ốc tai hồng em có gọt bớt cho ôm sát sào rồi đại ka ạ, ảnh trên lúc chụp em nới hết ốc ra nên nhìn có vẻ hơi dài. Đang lo bị oánh vì tội làm hàng nhái:(. Hôm qua vác vào phòng LAb bắn thành phần hóa 18% Ni và 23,6% Cr nếu soi ra thì cao hơn SU 304 nhiều đại ka, em cũng chẳng biết xếp vào SUS 310 hay SUS 410 nữa:laughing:,có thể tại ống thép nó tròn khi bắn test bị hở khí Argon nên kết quả chưa chính xác lắm hê hê. Chắc là em sẽ độ thêm 1 lớp bọc bên ngoài cho đỡ sáng và cầm đỡ bị trơn tay, tiện thể làm cái nhãn mác có khắc tên tuổi, địa chỉ, biệt danh giang hồ vào nếu có thất lạc thì còn có cơ hội tìm lại được=))
    Ống inox giờ bán giá khoảng từ 70k-80k /1kg bác ạ, 1 cây sào hết độ 1,3kg-1,4kg mà mua ống thì thường họ bán 1 cây là 6m. Còn lại gia công thì nhà em trồng được nên em cũng chẳng biết hết bao nhiêu nữa;)

hhhnam, cucuom, dvantoanchip and 18 others like this.
  12. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Nghe Tây ba lô bờ hồ nó kháo nhau, Nghệ Nhân Nách mua ống về, thuê thợ gia công, và cũng tự hí hoáy khoan khoạy làm gẫy gần chục mũi khoan của máy CNC (tính ra khoảng 300$/mũi) do vậy giá vật liệu thì rẻ, nhưng giá gia công thì đắt khiếp... nếu tính chi tiết chắc giá thành dễ làm người yếu bóng vía giật mình lắm :D

hhhnam, cucuom, son_mecugay and 14 others like this.
  13. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Thiện Bảo Lộc đã được sở hữu cây sào của chú út, hiện thì thiện có 5 cây saò, nhưng cây sào của chú út thì là đặc biệt nhất.... cảm ơn chú Útthanhtra và bác Lộc CT đã chiếu cố cho Thiện được sử dụng " sản phẩm " công nghệ cao:
    Về đặc điểm: chắc chắn, tinh xaỏ, sắc nét và rất hiệu quả :
    cái móc là nét đặc trưng của sào chú út...vì nó thể hiện kinh nghiệm của một cao thủ bậc thầy về gác cây, có nhiều ae cũng cố gắng copy nguyên bản nhưng lại ko hiểu rõ cái móc nó có tác dụng thế naò.
    nếu làm cái móc quá quắp thì khi treo cao lỡ giựt mà nó vuột thì móc trên cánh cây người ở laị. thường những sản phẩm copy thì được so sánh là hàng nhaí, hàng giả kém chất lượng và độ thẩm mỹ. ae xài rồi mới thâý, chỉ tiếc công sức kinh nghiệm của chú bỏ ra nhưng lại bị sao chép nguyên bản. có khác nào vi phạm trắng trợn quyền sở hữu trí tuệ ko nhỉ....đề nghị cụ nào có sao chép thì âm thầm mà dùng.
    Về việc sử dụng sào thì Thiện cũng xài khoảng gần chục cây, từ sào tre, sào nhôm, inox, nhôm o ran...cuối cùng chốt lại thiện sử dụng cây đả cẩu bổn pháp của chú Út, đơn giản nó là món quà kỉ niệm . nên nó là vô giá...và cũng là phan mồi cây nên Thiện hiểu giá trị của cây sào và sử dụng nó hiệu quả. nhín cây saò, nhìn cái móc, nhìn những mối hàn mới thấy tâm huyết, thời gian của người thợ cơ khí bậc thâỳ.

Last edited: 28/11/11
  14. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    toàn là người có tài có hoa tay thui các bác ạ....em thì em quý các bác ở cái tự học hỏi...khi bác lộc và chú út đã dám show hình cây sào lên cho mọi người chiêm ngưỡng và ngắm nhìn thì cũng đã lường trước được mọi chuyện chứ ! cái quan trọng ở đây là sào bác a ma ......đã đưa lên cũng ko có buôn bán gì mà là tặng lại bạn bè...đó là cái quý mà......lỡ sau này chú út ko làm sào đó nữa thì sao đây...nhìu người thích thì biết sao đây...phải có truyền nhân chứ nhỉ ! hihihihihihi......quan trọng là tấm lòng của người làm ra và họ quý ai họ tặng..đó mới là cái quan trọng của cuộc chơi..cuộc giải trí này mà.........em mà có điều kiện em sẽ giữ 2 cây sào của 2 bác ấy lun ^^ hihiihi

15. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243

Ai chơi mà cũng nghỉ như anh lời lẻ như anh quý biết bao, chủ thư mục làm để kheo cái hay của họ , họ chơi chứ có kinh doanh sản phẩm đau mà có người đi nói móc cạnh khéo họ ( thói đời), còn ai có thể nhìn qua mà làm được y chan vạy quý rồi(anh áy làm có cái riêng của anh áy mà mọi người không để ý ) , mong là đừng làm nơi chơi tụ tập anh em cư dân mạng Computer thành cái chợ ok rồi

Last edited: 29/11/11
  16. soncugay

soncugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    292
    chào bác,nhìn cây sào đẹp và chắc,cây này giựt nhánh là số 1 bác quả là khéo tay,sào này mà chọc ổi thì phí quá bác ơi

cucuom and almanach like this.
  17. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Cám ơn bác động viên, em làm chơi chơi thôi bác:D, chủ yếu là thấy hay thì làm chia sẻ AE dùng thử làm kỹ niệm. Mục đích để chọc ổi, sau đó là treo cu khi cần thiết và làm 1 số thứ việc ko tên nữa:p. Em cũng đang làm mấy chiếc sào phiên bản 2 và 3 có cải tiến một số chỗ theo sở thích và tiện dụng theo thói quen thường dùng. Tiện post cái câu liêm và móc mới đánh. Câu liêm này phải thuê thợ rèn chứ em ko làm được, chất lượng khá bén em đã xài thử giật nhưng cành cỡ ngón tay út trở xuống vô tư một nhát ăn ngay;) (Câu liêm của cái sào trên là câu liêm dỏm lấy từ sào nhôm mắc vào nhìn cho đẹp :laughing: )

Last edited: 30/11/11
    dong_pham, cucuom, tapchoicu and 18 others like this.
  18. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Hì hì! Thấy cụ Mách cũng hay tẩn mẩn thích sưu tầm giống tớ quá,cứ cái gì hay,mới,lạ là khoái mà đã khoái rùi thì cứ phải thử...thử xem mình làm nó ra cái giống gì...sau khi thử nghiệm thì đa phần là lỗ đậm. Có bán được đâu mờ :laughing:.
    Thấy mẫu câu liêm của chú Mách cũng khá đẹp,nhưng tớ cũng mới thuê thợ rèn một cái đưa lên so kè xem cái nào đẹp hơn cái nào nha.
    Nguyên liệu bằng thép đặc biệt,nước trui thì thợ rèn khá chuẩn,cực kỳ bén.
    Theo cụ Mách thì cái nào đẹp hơn cái nào? Hê hê bắt đầu thích tính cách của cụ Mách này rùi.

19. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Hi hi cụ cả ơi cái liềm em có làm được đâu đi nhờ thợ họ đánh đó, em có bảo rồi mà họ làm vẫn hơi cong, ko được như ý lắm, tuy nhiên em giật thử thì thấy cũng ok ổi, bưởi vẫn rụng ầm ầm:laughing:. Em ít dùng câu liêm chủ yếu dùng móc thôi. đợt tới này em làm series 2 và series 3 sẽ có cải tiến ở thân sào. Bản vẽ và giải pháp em đã test qua đang bắt đầu làm Series 2 rồi. Series 3 thì vẫn đang ở dạng concept, chủ yếu là nghịch ngợm chơi thôi nên em chỉ làm mỗi loại sản phẩm 1 lần duy nhất :sick:, AE bạn bè thích thì tặng họ làm kỷ niệm mọi người vui vẻ là ok rồi :p

cucuom, Thu HY, dong_pham and 14 others like this.
  20. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    khi nào cây sào hoàn thiện anh mách ui làm hộ em 1 cây nhé ! em xin gửi phí vật liệu còn công cán chắc anh ko lấy đâu nhỉ há há há !!! em khoái cây sào bóng,càng bóng càng tốt vì em mọc râu mà ko có gương soi bác ạ ^^ ! thân...chúc bác mách và các bác có hoa tay ngày càng hoàn thiện các sản phẩm mình yêu thích và cho anh em gác cu khác được nhờ ^^