Sao không thấy nói về Chào Mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi kantruong, 1/4/05.

1. kantruong

kantruong New Member

Thích đã nhận:
    22
    [/font
    Tôi chuẩn bị nuôi thêm một chú Chào Mào nên rất cần kinh nghiệm. Bạn nào có thông tin gì về cách chọn chim, thức ăn, chăm sóc ... thì giúp đỡ nhé

rickky, HÀ KIỀU, ancaraven and 3 others like this.
  2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Chào mào
    Otocompsa jocosa

Xuất xứ Châu Á, Châu Phi và Philippin
    Họ: Pycnonotides.

Chim chào mào còn được gọi là chim chóp mào, là chim mồng, Chào mào đít đỏ hay còn gọi là Hoành hoạch mồng. Ở Châu Âu được gọi là Bulbul thuộc loại chim có "dân số"đặc biệt đông đúc.
    Màu sắc: Đầu đen có chóp mào màu đen bên má có chấm đỏ, cổ, ức và bụng trắng sữa đạm dần, thân màu xám đen, ở chót đuôi màu trắng, hậu môn có lông màu đỏ

Thức ăn và chăm sóc: Chào mào có rất nhiều ở Châu Á, châu Phi và Philippin, chúng sống trong các vườn cây trái chín. Chúng ưa thích nhất xoài, cam, mận chuối và cả ớt nữa. Cơm đậu phồng cũng chiến như thường, nếu cho chúng thêm châu chấu sâu thì chúng sẽ phát triển rất đẹp.
    Chim to con hơn chim sẻ một chút, nhưng cái mào trên chóp đầu là đặc điểm không thể lẫn với bất cứ giống chim nào khác. Chim dễ nuôi và cần lồng rộng, cao. Chúng rất dạn và mau quen chủ, người ta có thể thả tự do chúng tự bay về chuồng để ăn và ngủ (nhớ coi chừng mấy con mèo láo lếu :p )

Chọn con chim nào Mào to và dựng, có cái má đỏ to, lông lá mượt, nhanh nhẹn khoẻ mạnh và đã ăn cám (nếu mua loại chưa vào cám thì về dễ toi lắm). Giọng to nếu con nào giọng chuông thì đắt, siêng hót. nếu bác chưa yên tâm thì có thể kiếm con nào thuộc rồi là tốt nhất giá cả cũng tuỳ con chim hay dở và người mua khéo.

Chúc bác mau kiếm được con chim như ý

3. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Chào mào, nếu các bác để ý thì sẽ thấy có 02 loại đuôi, một loại là "Đuôi Quân Bài" như vẫn thấy cong một loại khác là "Đuôi Rẻ Quạt". Loại Đuôi rẻ quạt đó nghe tên cũng đủ hiểu là duôi no như thế nào rồi các bác nhể? Người ta thường nói loại "Đuôi rẻ quạt" hat hơn! Các bác thấy sao?

4. phongqn

phongqn New Member

Thích đã nhận:
    33
    Cái đề tài này quá nhiều rồi mà trong diể đàn nếu chịu khó đọc thì chắc vài ngày ko hết , có thêm cái gì mới hơn về chào mào thì nói thêm , hihihi
    Gần đay sao thấy có nhiều người đến với chào mào nhiều vậy , chắc củng phải tuyển vài em nuôi mới được

5. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Bác PhongQN nên tuyển vài em chơi đi,
    Hè Sau nếu về được tôi cùng thằng bạn đi xe xuống bác.
    CM Quãng Nam mình không tệ đâu nhé, tuy tướng vừa gọn thon, nhưng chơi điên lắm.
    Máy hôm đi bẩy ở Hiệp Đức, Núi Thành. Trời có máy em chơi mà muốn ở đó mãi bẩy cho được không à. Tôi bẩy được một em ở Núi thành, Tam Kỳ đi xuống. Bẩy về bỏ chung sau tách rời ra là biết nói gió và dám chơi chim bổi của máy cha nuôi 1 một tháng rất là đẹp măt. hihi

ancaraven, cutyhue, nguyenxu and 3 others like this.
  6. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    ???

Không hiểu ý bạn là sao, bạn cảm thấy khó chịu với bài viết nào thì có thể đính kèm nội dung nhé! Mình chột dạ quá!
    :-$ Xin lỗi bác Mod, em spam tý chút nha!

7. phongqn

phongqn New Member

Thích đã nhận:
    33
    Có gì đâu bạn ,mình chẳng khó chịu với bài viết nào cả , đó là mình trả lời cho đề tài (sao ko thấy nói về chào mào ....) bạn ko thấy sao
    Ý mình là đề tài về chào mào đã được rất nhiều cao thủ trong diển đàn nói đến , chỉ có thiếu đề tài mới chưa được biết đến thôi , tất nhiên đề tài gì thì chưa biết , tại vì mình thấy câu hỏi có vẻ ngạc nhiên . sao ko thấy nói ... , ý mình muốn nói bạn ấy chỉ cần vào diển đàn tìm là có tất
    Nếu chỉ đơn giản chọn chim , thức ăn .. thì diển đàn đủ để ai mới chơi chào mào nguyên cứu vài ngày ko hết , và nhiều đề tài còn cao siêu hơn thế nhiều nữa , nói gì chuyện ấy , cã những người chơi lâu năm còn thấy thiếu nữa ....
    Xin lổi các bạn mình nói hơi nhiều chút cho khỏi hiểu lầm , có gì sai sót xin bỏ qua
    Cám ơn bạn xxxbopy đã góp ý cho mình

Last edited: 5/10/06
  8. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi không có gì đâu

Tại vì đề tài mà bạn Kantruong này viết cũng đã lâu rồi, lúc đó trong diễn đàn cũng ít có bạn chơi Chào Mào vào. hihi bác xxxbopy hiểu làm bạn PhongQN rồi. Ý anh ta đã bầy tỏ ở trên.
    :)

9. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Hi hi hi, vậy mà em tưởng .......... Hi hi hi, vậy là tại bác không nói rõ, làm ... tý thì anh em mất lòng! Vậy em Xin lỗi bằng cách bữa nào bác phongqn & bác Bạch đề có dịp qua HN, em dẫn đi Chim cò thoải mái luôn nha! Móc Chào mào mộc & nếu có thể thì vào công viên bẫy CM nhé! hi hi......

10. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi có sao đau

Ngoài xứ của bác sướng thế, vào công viên cũng bẩy được thiệt là phê.
    Còn miền Trung phải vào núi hay vào đông quê mới có.
    Nếu ngoài bác vậy vui chứ, rành hồi nào vác lồng ra công viên ngồi cho chim hót bẩy, cho dù bẩy không được cũng vui. Vừa luyện được chim.

11. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Nhưng bác BD ơi, trong Công viên k có nhiều chim hay, hơn nữa là chúng hèn lắm, lại nhát nữa, gọi là đi bẫy trong CV cho vui chứ hiếm khi gặp được con dữ chim, giọng đổ ác bác à! Hi hi, hi nói chung là cũng sướng nhưng lâu lắm rồi, em k được sướng như vậy, đi làm bận quá!

chaomaobt thích bài này.
  12. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi bác ở Việt Nam mà làm như ở Mỹ vậy bác?

Dân bên Mỹ mới đi làm tối ngày chứ dân Việt ta đi làm sáng chiều cuối tuần là nghĩ rồi.
    Máy hôm tôi về thấy quán nhạu, quán nước đêm nào cũng đông. Làm gì không rảnh mà bẩy chim trời.
    Nhưng tóm lại muốn được chim hay phải vào máy vùng núi thôi bác à.
    Ở đây hể sáng mặt trời mọc vào mùa hè là ta đã nghe những giọng đổ ác chiến vang vang sướng tai hihi. Làm mình đang đi bộ tới chỗ bẩy mà cứ muốn chạy tới hihi.

chaomaobt thích bài này.
  13. phongqn

phongqn New Member

Thích đã nhận:
    33
    to:BachDe^` hôm trước mình đi nhưng ko để ý số nhà chỉ nhớ là ở đường Hoàng Diệu vào một cái kiệt , anh này là bạn của một ông anh bên nhà , anh bên nhà này củng chơi chòe nhiều lắm , hôm đi với ảnh vào bằng xe máy nên , anh ta chở vào nên ko chú ý nữa hihhii
    Bac BachDe làm tôi nhớ lại lúc nhỏ quá , lúc còn đi học cấp 2 , lúc ấy đã mê nuôi chim rồi , nhưng thời đó chỉ nuôi chào mào là chính thôi , làm gì biết nuôi chích chòe , lúc đó chưa có kỷ thuật làm bột như bây giờ , nên chỉ nuôi chào mào là chính , chào mào thì chỉ cho ăn đủ loại , gọi là nuôi theo kiểu dân giả mà , đi học về siêng thì kiếm cào cào cho nó . rồi cho ăn chuối , các loại trái cây , cả cơm nữa , nói chung những thứ gì con người ăn mà nó củng ăn thì đều cho tất , bột lúc ấy chủ yếu là bột gạo , dùng gạo rang lên rồi giả nhỏ thôi , ko có thêm một thứ gì nữa , thế mà thời đó củng có những con hót acc chiến , có thằng bạn cùng lớp lúc bấy giờ củng nuôi vậy mà nó từng nuôi vài em chào mào sống đến 12 năm vẩn mạnh khõe , mà nó cho ăn còn tệ hơn nữa nhà nó ở quê mà , gạo còn thiếu ăn cho người lấy đâu cho chim ăn được nhiều loại
    Mà thời đó chào mào nhiều vô kể , nơi nào có cây lớn , sộp , hay bồ đề có quả chín là chúng tụ về từng bầy ko kể hết , chỉ cần chào mào hót tương đối thôi , mổi ngày đi nhử củng được vài chục em bổi , lúc đó nhiều nhà còn có vườn ,cây cối ,chưa chật hẹp như bây giờ , cứ đến mùa làm tổ là nhà nào có vườn đều có 1 cặp về làm tổ , như là thói quen của nó rồi , đến mùa mưa chúng lại đi thành từng đàn chắc là di cư về nơi nào đó , để đến mùa năm sau chúng lại cặp nào về vườn ấy sinh nở , mùa di cư chúng thường tụ thành từng đàn đông vô kể , thường tập hợp lại trong các đồng trồng mía , cứ mổi chạng vạn tối là kêu vang trời , từ khi có phong trào bắt chim bằng lưới , thế là chào mào được bắt rất nhiều tại thời điểm chúng di cư này , có một ông ở Bình Lâm thăng bình chuyên đi rập chim , ông kể có đêm trúng rập được cả đàn chim chào mào đông vài ba nghìn con , chúng vào nặng làm sập cả lưới , rồi chúng được bán với giá rất rẻ mạt cho các quán nhậu ,các nhà hàng làm thịt , không biết có đến bao nhiêu chục nghìn con đã bị bắt , chỉ biết đến bây giờ mổi khi hè về những khu vườn xưa còn sót lại, buồn hiu hắt ko bao giờ còn nghe tiếng chào mào hót nữa , ko còn nghe tiếng chào mào mẹ đánh nữa khi có con chuyền , chúng đã gần như tuyệt chủng , họa hoằn lắm mới thấy con chào mào như con mang lạc rừng

14. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Bác PhongQN viết thấy thương cho chúng quá

Tôi cũng ấn tượng là lúc 90 tôi vào quê tôi ở Duy Trinh, Duy Xuyên. Lúc đó là lúc chơi Chào Mào lâu và cũng chủng bị vào bye bye để đi Mỹ. Tôi có nghe sau bụi tre chúng líu rồi còn đổ giọng nghe đã lắm. Sau này về thỉnh thoảng cũng thấy một cặp bay trên đọt tre.
    Thú thật người đi bẩy về bán nuôi không thành vấn đề lớn bởi một mùa chỉ bẩy được chưa quá 10 em. Vì ít đi chứ đi nhiều thì có thể hơn. Nhưng tự tôi và cũng nhiều người bạn chơi ở ĐN Cũng thấy là ai cũng bẩy cở 2 3 em một lần không tài nào hết được.
    Chỉ đáng sợ là bẩy lưới bẩy sặp mà bạn nói. Một lần vậy thì hết cả đàn hoặc hết cả một vùng chim ở đó đi. Lúc cuối 2003 tôi vào quán nhạu kia trời thiệt là tội cho nhưng chú Cu Cườm nằm trong cái lồng chờ khách mua mà nhạu. Cái này thiệt tệ, tôi không chơi cu nhưng đã gọi là chơi chim cũng buồn cho các cụ ở Viêtnam mà nào cả người trẻ cũng chơi mà.

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nghe bác Phongqn kể vậy thấy cay cay sống mũi
    Nghĩ lại hổ báo là ác thú nhưng con người còn ác hơn thú hic hic

chaomaobt thích bài này.
  16. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Sao năm nay ít Chào mào mộc vậy các bác nhỉ? Các cửa hàng không thấy có mấy!

chaomaobt thích bài này.
  17. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    sao ngộ vậy bác

Có phải do gần mùa dịch cúm nên máy chủ tiệm không dám bán nhiều.
    Đi lựa chim mà phải nhiều chim mới lựa được em hay chứ. Bác không thử làm quen với các bác chơi CM giỏi coi coi họ có đi bẩy được em nào ok không.

chaomaobt thích bài này.
  18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nhiều đấy chứ huynh
    Em lượn qua mỗi chợ Mơ mà thấy cũng nhiều, tuy nhiên chọn được con già rừng thì hơi khó

chaomaobt thích bài này.
  19. chimlong_cachau

chimlong_cachau New Member

Thích đã nhận:
    43
    Các bác ơi ra những chỗ đó mà chọn đc e bổi ra gì 1 chút cũng hơi bị khó đấy, vì họ đã chọn riêng ra hết rồi. Chỉ có chịu khó đi lại nhiều vào những ngày fiên chợ lên đó chọn của những người ở xa người ta mang đến bán thì may ra chọn đc 1e tàm tạm. Sáng nào e đi làm cũng lượn qua đường HHT chỗ hay tập kết chim bán để chọn lấy 1 e nhưng ko đc, khó khăn và gian nan quá các bác ạ. Hôm nào cũng tự an ủi chắc sáng mai sẽ túm đc 1e ra gì :(

chaomaobt thích bài này.
  20. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    hi hi

Bác BD ơi, em cũng chịu khó lắm chứ, nhờ nhiều chiến hữu lắm mà để tìm thêm đc 1-2 em CM tốt tốt chơi cho vui mà khó quá bác à!
    To anhhùng: CHợ Mơ thì anh lạ gì, chỗ đó mấy tay dân chơi lượn nhiều lắm, mình k có t.gian nên có con nào hay bị tóm ngay em à.
    Hôm nọ hỏi mấy người, mới nhớ ra là chưa đến vụ Chào mào, cỡ khoảng 1 tháng nữa thì nhiều lắm, lúc đó chọn "bét nhè" luôn đó!

chaomaobt thích bài này.