Sao Ko ai bàn về chim Bông Lau nè??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi rapcachep, 8/7/07.

1. rapcachep

rapcachep New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy mọi người ỡ đây chỉ bãn tán về chim chào mào mà ko ai bàn về chim bônglau (hay còn gọi là chào mào đít vàng đó ).Theo mình thì chơi chim bônglau cũng vui lắm đó .Loại chim này thì đi bẫy rất sướng vì chim này ở ngoài rừng nó rất la sung và đá rất vui đó nha .Với lại tuy giọng hót của nó ko bằng chim chào mào nhưng mà nó sổ nghe cũng hay lắm đó nha .Anh em nào thích thí mình cùng nhau thảo luâ.n nha .

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
  3. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào bác rapcachep, chào mừng bác gia nhập ABV:applause: . Em thấy loại Quạch mốc và Quạch líu là coi đẹp nhất trong giống QQ. Vậy bác nghĩ sao? Nhà bác nuôi bông lau à! Em thấy ít ai chơi bông lau lắm nhưng không vì thế mà chúng ta bỏ qua một giống chim thú vị phải không? Ai đã chơi hoặc chưa từng chơi thì cũng đừng ngại mang tất cả những suy nghĩ của mình về giống chim này ra bàn luận đi nào? Bác ngnghai, bác thanhl ơi......, mọi người ơi...........

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    thú thật ,em cũng chưa biết cũng như chưa thấy mấy em quoành quạch này bao giờ,ko biết nó hót có hay ko,nhưng phải công nhận một điều(đây là suy nghĩ riêng em khi nhìn thấy mấy bức ảnh trong link của bác Old)tụi này xấu hơn chào mào nhìu,nếu giọng hay hơn chào mào thì nuôi chứ giọng ko hay bằng thì cứ để nó sống ngoài tự nhiên chứ bắt về làm chi cho tội,biết bao loài chim hay nổi tiếng đã bị con người "chịt" hết rồi,bây giờ chim hiếm lắm các bác à,tội chúng nó

5. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    PVThien ơi ,em sau lại không biết chim này ,con chim thân thuộc của làng quê VN mà ngay cả ngoại thành SG cũng có nhiều[Q2, TĐ,HM.....] ở đâu có chào mào là có quành quạch ví chào mào cũng là 1 loại quành quạch nhưng đít đỏ .Em nuôi chim ưng [diều] chim độc đáo nên không để ý đến loài chim mộc mạc thân quen [ nó rẻ lắm ,thợ bẩy chim bán chỉ có 20k/con--còn vào tiệm thì phải 40,50k/con] .mình không phải bắt chim về cho tội nó đâu ,người ta bắt chứ vì mưu sinh mà ,mình chỉ là người mang nợ với chim thôi thấy nó không đành nên đem về nuôi dưỡng vừa thưởng thức vừa chăm sóc nó cho đầy đủ .đến khi nào không có điều kiện nửa thì thả cho nó đi mà tự kiếm sống.Theo ý của anh thì chim thiên nhiên đa dạng con nào cũng có cái đặc sắc riêng của nó cả .Đại bàng ,chim ưng đâu có màu lông đẹp hay hót hay gì đâu nhưng cái dáng của nó cái phong cách ,cái ánh mắt của nó khiến ta cầm lòng không được . Hôm rồi tìm được 4 con chào mào bảo lộc [người ta chê chơi không hay ] liền thả vào nuôi tập thể aviary cùng với 1 quạch thơm,1quạch líu .2 má trắng [còn gọi là trau trảo hay quạch mốc] 1 thanh tước 1 vàng anh xem ra chúng sống tập thể rất vui và mau dạn, mặc dù là chim bổi . mỗi ngày tắm ở chậu tắm 2,3 lần xem rất thích ,cũng chịu hót nhưng coi bộ hót không hay bằng những con nuôi riêng lẻ làm chim mồi. Mình có cái đam mê là thích nuôi chim thứ nhất để tìm trong thiên nhiên cái hay cáiđẹp tao nhã kế đến là tìm hiểu từng loài chim .Dù cực nhọc nhưng vẫn được bù đắp xứng đáng về tinh thần.Mình chỉ thua là không nuôi được Hồng tước,và hút mật thôi. ôi chúng thật là khó nuôi.Nuôi chim rẻ tiền mộc mạc cũng hay là khi không đủ điều kiện nuôi chăm sóc chúng thì mình thả chúng đi.còn nuôi chim chiến chim rừng độc đáo thì không biết phải làm sao...hihihi

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Theo mình biết, hiện ở Sài gòn đang có 1 cặp bông lau trắng khá đẹp mặc dù màu vẫn hơi ngà ngà chứ chưa được trắng toát, chân đỏ, mắt đỏ, còn ở Biên Hòa thì có 1 chú trắng hoàn toàn rất đẹp (có người trả 4triệu nhưng chủ vẫn chưa chịu bán). Có lẽ vì chim hót không hay nên ít người nuôi chứ những chú chim độc đáo thì vẫn có.

7. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bông Lau là chim khôn lắm đó bạn, mình chơi BL mấy năm ni rùi,mặc dù ít người chơi nên ít người bít đến nó, nó ko có giộng hót đặc trưng mà có khả năng bắt chước huýt sáo và đặc biệt bắt chước y hệt giọng hót của Chào Mào.Mình nói sơ qua nhé, nó với con Quành quạch là gần giống nhau, nó thường làm tổ trên mấy ngọn thông cao tít, ổ thì sơ sài nên khó phát hiện, chỉ có cách ngồi rình chim mẹ gắp mồi bay về cây nào thì khoanh vùng tìm sẽ có.Thức ăn thật ra thì rất dễ cho ăn, mình cũng có thể nói là các bạn ăn gì thì cho nó ăn cái nấy,các bạn nuôi từ chim non lên thì đảm bảo 100% là nó rất khôn và biết chủ,phải tập cho nó = cách nên chọn 1 kiểu huýt sáo thôi( giống như đặt tên cho nó vậy) khi cho ăn thì cứ huýt sáo 1 kiểu cho nó quen và nhử cho nó chạy đến mình rùi mới cho ăn, các bạn cứ tập như vậy đến khi chim lớn sẽ rất khôn,có thể thả chim ra chơi và huýt sáo thì nó sẽ bay đến.Loài chim này ít khi bỏ bay đi, mình treo lồng chim chỗ nào thì khi thả ra chim chỉ bay quanh quẩn chỗ đó.Chim Quành quạch thì chỉ có kêu quạch quạch suốt ngày chứ cũg kô khôn,bạn nào nuôi thử và chăm sóc như mình sẽ tìm thấy thú vui khi nuôi chim này.Mình chơi chim này lâu năm nên đảm bảo chim rất khôn. ^^

8. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Thêm vài thông tin
    Con BL ở chổ mình còn gọi là quành quạch đầu đen, hay tíu liu
    Chúng sống theo bầy tới mùa chúng mới tách ra riêng sinh sản
    Loài này bẩy rất nhạy, dính hết bầy mới thôi.

9. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    BL thì nói chính xác có 2 loại, 1 loại màu xám vàng như màu gạch và 1 loại màu nâu đen, ức và bụng trắng(loại này nhìn đẹp và sạch sẽ hơn). Kô nên bẫy BL bổi làm gì vì nuôi vừa mệt lại kô khôn, ko đáng sức bỏ ra.

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác nói hay quá,có thể em đã thấy nhưng ko để ý(cái đít nó ấy mà,cứ tưởng chim non cơ)nhà bác nhìu chim độc thật,bác kiếm đâu ra mấy con đó vậy,chỉ em ,em cũng muốn cưu mang tụi nó nữa

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ??

Bác thanhl có thể ..... CHÔM vài kiểu ảnh về mấy chứ Bông lau trắng đó đc k vậy? hi hi hi, tò mò quá bác à!

ancaraven thích bài này.
  12. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng nếu may mắn gặp lại chắc chắn mình sẽ cố "chôm" cho bằng được, những lần gặp vừa qua thật sự là bất ngờ nên không có chuẩn bị "súng ống"!

ancaraven thích bài này.
  13. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    minh cung có mot con BL mau xám nau đit đỏ nuôi non len 2mua rồi nhưng nó chỉ quen minh thôi chú thấy người lạ đến gần là nhảy lông toán loạn à

ancaraven thích bài này.
  14. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
  15. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    làm vầy để anh em coi cho dễ. vầy nè[​IMG]
    làm để anh em coi cho dễ thôi . đừng cười em nghen. :D

ancaraven thích bài này.
  16. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Hôm trước ông anh em mua một con chim chào mào đít vàng mồi ( ở chỗ em người ta gọi thế )giá 2 triệu 6. Mới nghe chửi ổng bị điên nhưng mà đi theo ổng kiếm mồi nhậu mới thấy mua vậy cũng không điên chút nào. Tới rừng chỉ cần hé áo ra là nó la um sùm ( chẹt chẹt, rồi hót quách queo) thấy chim rừng thì dừng xe treo lên. CŨng không cần đi xa đứng gần đó để gỡ cho nhanh.Mới đầu thì dính một con là gỡ bẫy sau này phát hiện ra loài này háu đá quá. Để dính một lần cả hai sập mới gỡ. Bắt một lần được cả bầy sáu bảy con. Mồi nhậu vi vu. hehe. Thịt chim đít vàng ngon lắm haha. mà cũng nói luôn làm thịt thì phải mổ trên lưng xuống không thôi thịt nó nát mất ngon. ực

ancaraven thích bài này.
  17. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Thịt chim đít vàng ngon lắm haha. mà cũng nói luôn làm thịt thì phải mổ trên lưng xuống không thôi thịt nó nát mất ngon. ựchôm nay mình mới đc nghe thông tin lí thú này

ancaraven thích bài này.
  18. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em pó tay bác quang. đem chim về nuôi hay đem về làm thịt :D . sao ko kiếm thông tin nào về cách nuôi , hay là cái gì hợp lí tí. lại đi kiếm nghệ thuật làm mồi nhậu..........đau thật :D:D:D

ancaraven thích bài này.
  19. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chm bông lau nuôi chơi hay lắm đó bạn ơi, có điều màu lông em ý không đẹp cho lắm.