sao Mi của mình tự nhiên mỏ dài thế

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi huynhnam, 19/4/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    trước kia mỏ của nó bình thường sao giờ dài quá các bạn xem giúp mình
    [​IMG][​IMG][​IMG]

2. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Mỏ nó dài thế làm sao mà ăn được nhỉ?
    ....................................................

3. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    móa, lần đầu tiên thấy con mi có cái mỏ khủng khiếp như vậy, bình thường chỉ thấy dài trấu mỏ thôi chứ. Dài cả mỏ ra thế này thì xxxxxxxxxx. vãi đạn :mad:

4. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    hehehh...con này hình như có họ hàng với nhà...Gõ kiến thì phải??? Nhìn bộ móng nó kìa...có lẽ mấy năm rùi không dc làm ..."nail"..hihi

cuongquephong thích bài này.
  5. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Theo em hình này photoshop rồi, các bác nhìn cái hình thứ 1, nhìn ngang cái mó chim dài che cây nan lồng, nhưng hình thứ 2 thì nhìn ngang thấy cái nan lồng luôn và cái mỏ có màu khác với hình 1.

6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nó bị ánh sáng phản như thế sao mầu không khác được? Con này chắc phải tới mấy năm không mài mỏ với móng rồi bác chủ? Bjo mà làm cầu mài chắc cũng mất vài tháng.

7. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xin lỗi bạn huyngnam vì mình có ý đồng tình cùng với Liulo.
    Quan sát cả hai ảnh thì có vẻ mỏ trên và dưới của chim có độ dài lệch nhau quá nhiều, và ảnh 2 tại sao mỏ trên lại thắt phình không bình thường ở phía đầu mỏ (hình như nguyên bản nó chỉ dài đến giữa nan lồng thôi thì phải) và nếu nhìn "xuyên" qua được thì độ trong suốt của mỏ phải tương đối cao- như kính màu vậy.
    Theo tôi có lẽ ảnh như thế này thật hơn.
    (nếu có gì mạo phạm xin huỳnh nam bỏ qua và mong rằng tôi cùng Liulo đã nhầm)

hoanglamcusi thích bài này.
  8. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cái mỏ đâu có mỏng như tờ giấy đâu mà thấy cả cái nan lồng hoặc nan lồng soi bóng lên cái mỏ? Pó tay.

9. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    các bạn chờ mình tí vì ko biết cách up video nên đang mò, các bạn nói mình ức quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:42 AM ----------

chắc là do gốc độ chụp và con mi nó nhảy nhanh quá nên mình chụp bị nhòe, mình up hình lên nhờ các bạn xem giúp và cho cách chữa trị chứ có phải mình up lên để chọc ghẹo các bạn đâu
    Đây các bạn xem video này xem mình có sử dụng photoshop ko nhé
    [FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/QFKv1GdHcs[/FLASH]

10. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    Xem clips rồi chắc không phải bàn cãi nhỉ? Ban thử kiếm 1 em mi chân trắng, mỏ ngà như thế rồi chụp xem nhé.

Micon thích bài này.
  11. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn cho cầu mài hoặc cầu nứa vào nhìn khổ em nó quá chuc bạn có chú chim hay

12. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    cái mỏ đấy bác bỏ hết cám bã ra...cho em nó nhịn đói 1-2 tiếng...cho vào con liêu điêu ( thằn lằn ) hoặc vài hạt lạc ( đậu phộng) sống..nó mổ mấy cái gãy ngay ấy mà.hy :applause:

13. lilo.

lilo. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    con này theo e nghĩ cho nó về rừng hút mật thôi :D

14. phamquangduch

Thích đã nhận:
    500
    Mỏ đó không cho gẫy được đâu mà phải mài từ từ, mua cái cầu bằng cây nứa già lắp vô cho em nó, đừng cho thức ăn khô mà cho thức ăn ẩm 1 tý cho nó dính vào mỏ buộc nó phải quẹt mỏ sau mỗi lần ăn, nhớ thay thức ăn hàng ngày nha.

cuongquephong thích bài này.
  15. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Thành thật xin lỗi bạn huynhnam. Xem clip của bạn thì đúng là lần đầu nhìn thấy cái mỏ không bình thường như thế. Bạn thử kiếm cái mai mực thật khô, treo lên cho nó mổ, vừa có chất khoáng để ăn và mỏ sẽ dần dần bị mài bớt đi.

16. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Tạm gác qua chuyện tin hay không tin đi bạn cần phải xử lý cái mỏ con chim này càng sớm càng tốt, trả lại tên họa mi cho nó thay vì cứ gọi nó là con hút mật he he...
    Cách nhanh nhất là bắt ra lấy bấm móng tay xử lý cả mỏ lẫn móng. Cách này ưu điểm là nhanh nhưng chim dễ bị hoảng dẫn đến nhát. Để khắc phục nhược điểm này bạn thử: Kiếm em mi mái. Để lồng vào chỗ yên tĩnh, đừng phủ áo lồng đợi đến tối khi chim đã ngủ dùng đèn pin soi thẳng vào nó trong lúc nó đóng đèn mà bắt. Trước khi bắt bạn bôi dầu gió hoặc các loại dầu có mùi mạnh vào tay, bịt mặt (mục đích là để chim không nhận ra thằng bắt nó he he ...). Dùng bấm móng tay bấm sao cho mỏ trên bằng mỏ dưới. Luôn tiện bấm móng chân, đừng bấm vuông góc mất đẹp mà bấm xéo ở mặt trong, khi nhìn sẽ thấy móng nhọn như chưa bấm. Lưu ý, bạn soi dưới ánh đèn sẽ thấy móng có hai phần, bấm hết phần không có đường gân máu, nếu lỡ tham bấm sâu máu sẽ chảy, nếu chảy ít thì thôi cứ để thế còn chảy nhiêu thì lấy mũi dao đốt đỏ trên lửa gí vào mới cầm được máu. Sau khi thả vào lồng bạn kẹp mái vào cho nó, nếu chim thuộc sau 1 đến 3 hôm nó sẽ ổn định lại. Trưa nay mình mới sổng một con khi sang tắm, hai bố con đuổi vào phòng khách tóm cổ lại kẹp mái xong vẫn chơi ok.
    Cách thứ hai là bạn trộn hỗn hợp vữa xi măng với cát thô tỷ lệ 1:2 (thay cát bằng mảnh chai đâm vụn càng tốt), đổ đầy vào một cái lọ, dùng ngón tay chọc một cái lỗ sâu gần đến đáy sao cho phần trên loe ra một chút so với phần dưới. Để chết xi măng xong dùng nó làm lọ đựng thức ăn cho con chim hút mật của bạn. Cách này cũng đem lại kết quả, an toàn nhưng phải đợi lâu đấy và nhớ là cái lọ thức ăn của bạn bâu giờ nếu đổ đầy cũng chỉ đáp ứng được nhu cầu ăn khoảng nữa ngày cũa con chim thôi nên phải kiểm tra bổ sung thức ăn thường xuyên nhé kẻo suy chim do thiếu thức ăn (đừng đổ đầy, nó bới đổ xuống sàn lại mất công đấy).
    (Kinh nghiệm 5 năm làm đẹp cho chim he he)

Last edited: 24/4/12
  17. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Lần đầu tiên thấy chú chim có cái mỏ hút mật trông ngồ ngộ hén, khi nào "đại tu" cho nó xong bác cho AE xem lại kết quả nhé!

Last edited: 25/4/12