sao Ngân Long cứ nằm trên mặt nước !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi leeco, 21/9/07.

1. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    Em ko biết tụi nó có ăn uống gì ko nữa , đã nuôi được hơn một tuần rồi . thả 1 đàn cá chép con thì vẫn còn 1 đàn .
    Mấy hôm đầu nó còn bơi tung tăng - có điều nhát lắm .

hai hôm nay nó cứ lượng lờ ở trên mặt nước ... và nằm dưới đáy hồ , ko bơi gì nữa cả .

Lọc nước em làm theo bài hướng dẫn lọc tràn 5 ngăn , hút nước hai đầu thoát giữa .

ngăn đầu cho Bông , Nham Thạch lớn , Than củi .
    Ngăn hai cho sỏi , Nham thạch .

======================================

Giúp em với mấy anh .

2. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    thêm 1 tấm hình cho mọi người dễ giúp đỡ .
    Nó cứ nằm yên trênma85t , hoặc nằm yên dười đáy

Last edited: 21/9/07
  3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chắc có thể hồ cá của bạn là hồ mới.Bạn nên thay 30% nước 2 ngày 1 lần,bổ sung muối cho phần nước thay tỉ lệ 100gr/100 lít.Mua 4 gói men vi sinh hiệu YH của taiwan bỏ vào hộp lọc.Nếu có than hoạt tính thì nên sử dụng trong thời gian này.

4. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    dùng nước máy thay trực tiếp luôn hả anh .

Than hoạt tình thì em kiếm bữa giờ ko thấy bán . Anh cho em cái địa chỉ chổ bán đc không .

Nó kô bơi nữa từ khi em thay dàn lọc thác , có Than củi và Nham Thạch vào .

5. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mà thay nước trực tiếp là cá bạn chầu ông bà sớm đấy. Nước máy phải để qua đêm, tốt hơn là nên sục cả đêm để bay chất clo đi rồi mới cho vào bể.
    Thường bạn nên rút nước trong hồ ra kết hợp với hút các chất thải của cá như phân + chất lắng + các thức ăn thưà, sau đó mới cho nước mới vào. Có blacwater cho 5mm vô, quậy cho hoà tan ra thì càng tốt (nhưng NL của bạn thì chắc ko cần đâu vì blackwater đắt, 250k 1 lọ cơ đấy).
    Chú ý thường thì đầu tuần (thứ hai hoặc thứ ba) ko nên thay nước vì nhà máy nước dùng nhiều chất khử trùng vào các ngày này có thể nguy hiểm cho cá của bạn.
    Chúc vui với niềm vui mới mà bạn đang có nhé. :)