Sao người ta không cá promote cóc Tam Đảo nhỉ ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 10/10/07.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Ai cũng biết Cá cóc là động vật Đặc hữu của Việt Nam.Sống tập trung ở các dòng suối quanh vùng Tam Đảo.Là động vật lưỡng cư họ thằn lằn.Rất lành(.Hình dáng ,hơi giống cá sấu con nên cư dân ở đó gọi là sấu đá.Động vật này được xếp trong sách đỏ Việt Nam ,mức độ đe dọa bậc E(sắp tuyệt chủng ).Cách đây hơn 10 năm ,tôi đã gặp nhiều ở suối Tây Thiên.Tôi đã thấy nó khá đẹp.Bụng nó đỏ rực như lửa.Lúc ấy,bắt vài con về tôi đã nghĩ :tại sao người ta không nuôi con này làm cảnh nhỉ?Gần đây ,khi qua một cửa cá cảnh ở Kim Mã , thấy có bán.
    Tôi nghĩ Sao người ta không cá promote cóc Tam Đảo nhỉ ?Biết đâu ...?
    Xin mạn phép so sánh thế này : cửu sừng làm sao đẹp bằng cá cóc (xin lỗi các anh có CS nhé !)mà CS là sản phẩm ngoại nhập.Chẳng lẽ chỉ có ngoại mới Xịn?liệu ngoại có thấy Rồng nước của mình xịn ?
    Hay tại con vật này có cái tên quá dân dã :cá cóc.
    Tôi mơ về một ngày kia,một bài báo nào đó giới thiệu về Rồng nước Tam Đảo xuất hiện trên một tạp chí sinh vật cảnh của nước ngoài.Tôi mơ về một ngày đó, trong bể của ai đó trên diễn đàn này ở 1 cuộc thi TS quốc tế ,có một chú cá cóc Tam Đảo quê mùa.Và chúng con vật bé bỏng ấy sẽ ,biết đâu,sẽ tạo nên 1 tiếng vang bất ngờ :tiếng vang gầm của Rồng nước Tam Đảo.
    Mấy nhời vớ vẩn.
    Anh em nào đã từng nuôi cá cóc ,hãy lên tiếng chia xẻ thông tin !

kid_of_myth and trunghq like this.
  2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ý tưởng hay và độc đáo đó nhưng trước tiên bạn cho xem cái hình về cá cóc Tam Đảo để mọi người xem xét, em nghĩ từ thuần cá ngoài thiên nhiên đến tạo dựng thương hiệu là một quá trình khá dài, không hẳn CS đẹp hơn hay quý hơn cá Cóc Tam Đảo nhưng chắc chắn nó có chổ đứng trên thị trường nên nó được mua về, nếu có cả Tam Đảo trong nhiều cửa hàng cá cảnh ở VN thì biết đâu người ta cũng sẽ mua nuôi thử, vài năm sau có đơn đặt hàng xuất khẩu thì sao, nằm trong sách đỏ càng có giá ấy chứ, hy vọng sẽ có người quan tâm nhân giống cá Cóc Tam Đảo như bạn mong muốn.

3. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Cám ơn bạn đã đọc bài này .Có lẽ nhiều người,kể cả người ở Hà Nội và quanh đó ) cũng chưa nhìn thấy cá Cóc Tam Đảo.Do không có điều kiện post hình trực tiếp ,nên tôi xin đưa đường link có các bài viết cũng như hình về cá Cóc Tam Đảo
    http://www.vncreatures.net/chitiet.php?ID=5093&loai=1&page=1
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Cá_cóc_Tam_Đảo
    http://www.khoahoc.com.vn/view.asp?Cat_ID=13&news_id=4939
    http://www.monre.gov.vn/monrenet/default.aspx?tabid=209&ItemID=16880
    http://dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn/default.aspx?param=15F7aWQ9MzE2NDMmZ

Chúc bạn Vui!

4. viet8806

viet8806 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình có vài lời muốn nói (nếu làm bất cứ ai buồn thì mình xin lỗi trước) : bạn cũng biết cá cóc Tam Đảo nằm trong sách đỏ của VN , mà bạn kêu mọi người nên mua nó về làm cảnh . Vậy nếu ý nguyện bạn trở thành thật thì lúc đó những người dân ở đó (Tam Đảo) sẽ đổ xô đi tìm bắt nó >>> từ sắp sẽ thành tuyệt chủng. Hiện nay chưa nhiều người thích nuôi nó mà còn nằm trong sách đỏ , vậy khi mọi người thích nuôi nó nữa thì kết quả ko cần nói .Theo mình biết trong môi trường nuôi nhốt thì có khá nhiều loại ko sinh sản đc (vd như HTL , sấu PLT,...) , má nếu cá cóc Tam Đảo có sinh sản đc trong môi trường nuôi nhốt thì mấy ai trong số những người nuôi nó có cái tâm để bỏ công lai tạo để tránh cho nó bị tuyệt chủng.

Đó là mấy lời mình muốn nói .Và mình chỉ nói lên suy nghĩ của mình chứ ko có ý j cả .

lechau, trunghq and Than Vu like this.
  5. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nghe nói loài này còn bị dân địa phương bắt làm đồ nhắm ,bán cho du khách nữa.
    Nhưng nếu có thể sao ko thử cho sinh sản trong môi trường nui nhốt, có thể 1 lúc nào đó sách đỏ ko còn tên con này nữa. << Câu này ko bit mọi người nghĩ theo hướng nào đây :d

6. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    cám ơn bạn đã đọc bài.
    Bạn thử nghĩ :.\
    + Cá rồng cũng nằm trong sách đỏ
    + Hổ Đông Dương cũng nằm trong sách đỏ
    + Cá sấu cũng nằm trong sách đỏ
    + Nhiều động vật khác nữa (công,trĩ ...)
    Ở Bình Dương người ta cũng đã nuôi hổ Đông Dương sinh sản - và có thể nói là bảo tồn RẤT TỐT.
    Một số người cũng làm như thế với chim công,sếu đầu đỏ,...
    Hãy hình dung : nếu không có những người như thế 20 năm sau liệu con cháu bạn có nhìn thấy Công,trĩ,hổ ....không ?liệu sở thú,với kinh phí eo hẹp và còn nhiều bất cập , có thể bảo tồn tốt không ?
    Như vậy việc quảng bá, khuyến khích nuôi,thậm chí là buôn bán,...với việc quản lý là hai chuyện khác nhau(tôi nghĩ vậy ).
    Nhà nước có vai trò quản lý .Nếu quản lý tốt,trong trường hợp này ,có thể đem lại nhiều nguồn lợi mà vẫn bảo vệ được nguồn động vật quý hiếm.
    Huyết long cực đắt.Bạn hình dung ,nó bằng 1 gia tài đối với rất nhiều gia đình.Tôi muốn nhân giống .CITES muốn nhân giống.Rất nhiều người chơi cá ở Hà nôi và Sài gòn muốn nhân giống.Bạn có muốn nhân giống nó không ?Nếu bạn có thể , hãy đến Xian lan hãy các trang trại Arowana ở MALAYSIA,INDONESIA bảo họ cho biết cách nhân giống (đừng ngại vấn đề tài chính .Rất nhiều người sẵn sàng cấp tài chính cho bạn.Nếu bạn làm được tôi cũng sẽ bán nhà cấp cho bạn :blushing: ).Nhưng tôi tin là bạn không thể làm được.
    Thế mà INDO Malay...xuất khẩu cá rồng cho cả thế giới đấy !
    Mấy lời trao đổi.Tôi không có ý gì xấu cả.Nếu bạn không hài lòng thì bỏ quá cho tôi nhé

7. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    He.he.em cũng có một em đây, nuôi trong hồ thủy sinh nhưng ẻm chả ăn uống dzì hết (cái này do chưa có kinh nghiệm) nên được ba hôm thì chầu hà bá mất tiêu, em cá này thì đoạt chức quán quân về hiền lành và chậm chạp trong thế giới cá rùi, cá không còn dzờ chỉ còn di ảnh thui..hic.hic.

8. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    cá này truớc ở chợ đồng xuân bán có 15k 1 em. em nuôi 1 thời gian thấy nó cứ bong da ,ra hoài chán thả xuống hồ gươm lun . bây h thì không thấy còn. em mua cách đây 8 năm rồi

9. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    ặc. phác chơi ts đã 8 năm trừi rùi sao. đáng nể đáng nể :eek:

10. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    đâu có trước đây làm gì biết thủy sinh là cái gì đâu! thì thấy nó bán con cá là lạ . thì mua thôi từ đầu còn không biết nó là cá nũa........

11. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cóc rất khó nuôi mình đã từng nuôi 10em nhưng cũng lần lượt ra đi

12. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    HCM ai biết chỗ nào bán cá cóc??? Kích thướt lớn nhất của nó là bao nhiêu??? Mà mình nó dù gì vẫn là loài lưỡng cư nên môi trường sống phải là nửa cạn chứ không thể nào là cạn hoàn toàn được. Nó cũng cần phải sưởi ấm ngoài nắng như tất cả loài bò sát khác.

13. voisua

voisua Member

Thích đã nhận:
    0
    cá cóc nuôi trong bể thủy sinh nó chít là đúng,nó không sống được trong môi trường 100% nước đâu,phải có chỗ cho nó lên thở không khí,mới sống được,ngày xưa ở chỗ bố em nuôi khối,em còn bắt về nhà chơi ma`

14. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ra Thuý Phát ngoài Nguyễn Thông, HCM, tìm xem, mình đã thấy bán nhiều ở tiệm này! Màu sắc giống y con mà bạn Tilun nuôi á! Giá bán không nhớ chính xác, khoãng vài chục ngàn à!

15. kaslos

kaslos Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì loài này khó nuôi trong bể thủy sinh lắm, bởi vì thứ nhất là nó là loài lưỡng cư nên môi trường 100% nước cả bể thủy sinh không đáp ứng được, thứ hai là cá cóc cần sống trong môi trường đối lưu tốt có dòng chảy và nên cần một máy lọc có tạo phun tạo dòng mà cái này thì ko dùng cho bể thủy sinh được. đó là ý kiến của em và cũng chỉ là suy luận thôi ạ , các bác chê thì nhẹ tay giùm nhé .

16. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    em đã tqngf nuôi thử rùi thấy hay hya ,được cái hiền lành nhưng hay chạy trốn lắm,lần trước em thả trong bể xi mằng,thế là chạy mất hết,tiếc quá.

17. VitTroi

VitTroi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, sách đỏ Việt Nam có tên nó đó. Các bác mua cả chục em về mà để nó "chầu" diêm vương thì thật uổng mạng.
    Thúy Phát hết bán rùi, ngoài Nguyễn Thông - Lưu Xuân Tín đều hết. Ko ai bán nữa, sợ bị C.A hỏi thăm sức khoẻ.

18. lionking_dn

lionking_dn Member

Thích đã nhận:
    0
    có tên trong sách đỏ của VN mà lại cho buôn bán ah:(:(:(
    nhìn thì lạ mắt thật, nhưng mình nghĩ đã gần tuyệt chủng thì nên để chúng ngoài thiên nhiên , chờ khi nào nhìu nhìu rùi chơi:D:D:D:D:D

19. churanmap

churanmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    nghe các bạn bàn tính mà mình ham wa mình mơ 1 ngày cá cóc tam đảo ở vn chết hết chỉ có 1 mình mình có thôi o biết mấy nhà lai tạo ở Vn có đồng ý xuất ngân xách ra để mua của mình với giá cắt cổ o nữa đây là cách làm của VN nên có 1 số loài ở VN chỉ còn nằm trên sách vở . Em o dám đụng tới chính trị chính em sợ tù một gông nhất là trong thời điểm này em còn đang sinh sống và làm việc ở vn nghĩ lại cũng buồn

20. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    có 1 bác bên ddcc nuôi , nhìn ghê khiếp đi đc , em cũng thích đầu gấu nhưng nhìn ....