Sáo nhà em dữ quá

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi duongtm, 3/10/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cho em hỏi làm thế nào để cho sáo bớt dữ dằn đi một chút các bác.

Em cứ thả ra là nó lại tìm cách mổ mấy con chim khác. Hôm trước mổ con chích chòe một cái kêu ầm ĩ cả lên (chích chòe cũng thả ra). Còn sáng nay nó mổ chết con sắc nhật của em rồi :crying: :crying: :crying:

Làm thế nào giờ các bác, help meeeeeeeeeeeeeeee

2. vinhrau65

vinhrau65 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    càng tốt chứ sao,sáo càng dữ chứng tỏ nó dạn,học nói rất tốt,bạn nên nhốt lồng mà dạy nói,mà sao bạn nui chim gì mà cứ thả ra ko sợ bay mất hay mèo vồ sao

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Chú Vinh nói đúng đó,nhà bạn nui sao con nào cũng thả vậy,ko sợ mất à,con sáo nó dữ thì mừng chứ sao,còn nó cắn mấy con kia cũng thường thui,nó dạn,to con hơn tụi kia,tụi kia lại ko nằm trong lồng,chim đói,nhiu đó đủ để nó cắn mấy con kia rùi,bạn nên nhốt lại,nui thả được cái tiết kiệm thức ăn nhưng bù lại chim ko tập nói cũng như tập hót được

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Cám ơn, cám ơn các bác. Chích chòe thì thỉng thoảng em mới thả ra thôi, lúc đi làm về chẳng hạn. Sáo cũng thế, thả ra không ai trông bọn nhỏ bắt mất ngay. Cũng bị 1 lần rồi, đi từ sáng, đến chiều lại thấy loanh quanh ở sân, may thế :laughing: :laughing: :laughing: Mà một khi đã thả ra là chạy kinh lắm, không muốn quay lại lồng đâu.

Sáo nhà em được khoảng 6 tháng tuổi rồi, bắt đầu dạy nói được chưa bác. Lại phải phiền bác vụ này rồi, bác Thiện thông cảm nhé. Mà dạo này nó không kêu mấy bác ạ, không kêu kể cũng buồn

5. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    6 tháng tủi còn hơi nhỏ,4 năm tủi là ok đó bạn,sáo bạn dạn,hiếu động có thể học nói nhanh hơn đó,có điều đừng thả ra nữa mà nhốt hẳn trong lồng,nó càng kêu nhìu thì càng mau biết nói,những lúc nó xù lông rùi kêu ,để ý cổ họng rung liên tục là lúc dạy nói tốt nhất đó,cái đó người ta gọi là đi chuyện.Chích chòe cũng phải nhốt lồng nó mới hót siêng chứ bạn,bạn cứ thả ra con chim nó khoái rùi khi nhốt lại nó hoảng,riết quen,nó cứ đòi ra khỏi lồng làm sao.Luyện sao mà mấy con này trong lồng lâu đến nỗi nó quên nó là chim,tức quên cách bay là thành công

6. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    ơ, sao bạn thiện nói là 4 năm tuổi mới dạy nói, chắc bạn viết nhầm rồi chư mình đọc trên diễn đàn thấy nói là khoảng 6 tháng đến 1 năm tuổi mà không dạy nói thì sẽ không còn dạy được nữa đâu.mình cũng đang có một chú sáo gần 6 tháng tuổi và cũng đang dạy nói nhưng nhũng từ nó phát ra nghe chẳng rõ là tiếng gì hết!

7. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Mình nói lộn 1 năm tủi,sorry tại mình bấm bằng bàn phím số,bạn để ý thấy số 4 và số 1 thẳng hàng dọc với nhau,thành ra...:p .Bạn nói rất đúng,chim sau 2 năm tủi mà ko bít nói(nhìu con vẫn bít nói chậm,phải kiên nhẫn)thì coi như bỏ đi,thịt sáo rất ngon nhưng vì nó biết nói nên người ta ko nỡ thịt nó,nhưng con này sau 2 năm mà im ru thì cho lên dĩa là vừa:D .Chim của bạn bảo đảm ko phải hàng cá biệ đó,con đó rất dạn chắc chắn sẽ mau bít nói

8. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    chú sáo của tớ thì luôn mồm huýt sáo và khẹc khẹc luôn, nhưng lạ là cứ thấy người là nó lại im bặt, thành thử rất khó dạy

9. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    bác Thiện có nuôi sáo không chỉ em xem phải xử lý chú sáo này ra sao để em sáo chịu nói lúc có người nhé!không phải tại nó sợ người đâu, trước em có thả ra nó theo em riết, mổ vào chân rất đau, ko để ý là cu cậu bay lên vai đậu tự nhiên như nhà mình vậy! giờ thì em nhốt cu cậu lại để dạy nói rồi!

10. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Mình có nui sáo,nhưng hiện giờ ko nui nữa,con sáo nào mà thả ra chả đi theo mình hả bạn,mình cho nó ăn nó quen mình,chỉ đi theo mình thui,ở quê,mấy mục đồng chăn trâu cũng nui sáo,nó đi theo dù có chim rừng dụ dỗ cũng ko bay đi,đấy là cái hay của con sáo(đặc biệt trung thành).còn về việc nó kêu,huýt sáo nhìu là nó đang tập nói đó bạn,bạn dạy ngay đi,cứ tập nói thì nó sẽ nói luyên thuyên dù có người hay ko,khuyến khích nó bằng thức ăn,để khi nó thấy người đòi ăn sẽ nói,đấy là cách dụ nó(bằng thức ăn khi học nói nhe bạn)

11. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    không biết tuổi thọ của loài sáo này có bằng khướu ko nhỉ bác Thiện?nếu nuôi nói thành công năm sau em nhất định tậu đủ bộ sáo nâu, sáo đen mỏ vàng, mỏ ngà và cả cưỡng nữa chứ nuôi cho thỏa thích. Để mùa sau khoảng đầu năm mua em thấy có nhiều sáo non và sáo non đẹp hơn tha hồ chọn. Theo bác thì có thể nuôi chung sáo với nhau ko nhỉ?

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Bác Thiện ơi, sáo đen của em thay lông giờ lại thành màu nâu :laughing: :laughing: :laughing: , thế tức là sao ạ

13. ili

ili New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sáo của em biết nói, muh toàn nói bậy không thôi. Tại ngày trước nhà gần công trường xây dựng nên nghe mấy thằng thợ xây chửi, quen, học nhanh lắm. Có cách nào cho nó quên câu đấy đi không nhỉ. Mấy câu em dạy, nó chỉ nhớ được 1 thời gian,còn câu chửi bậy kia thì nó nhớ mãi, hix :((

Mà các anh chị làm thế nào thả ra để nó đi theo hay thế? Em thả ra sợ nó bay mất lắm. Nhà em ở chung cư, cũng chẳng có sân vườn gì

14. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    To: ili; khó đấy vì sáo học nói bậy rất nhanh (Cái chính là nó bắt chước nhanh).

15. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Về khoản nói bậy thì khó chữa đấy, còn nếu sáo bạn nuôi từ nhỏ thì cứ thả ra thoải mái,nó sẽ đi theo bạn suốt, ko bay mất đâu mà sợ. nhưng chú ý là chỉ nên thả khi có bạn ở nhà tránh bị trẻ con trêu chọc và chó mèo đuổi nó sẽ hoảng bay mất đấy!