Sao nước nhà em bị đục miết à

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Dark_Angel, 4/9/07.

1. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi sao cái hồ của em nó có cái j` trắng trắng lơ lửng trong nước thế. Đã thế trên mặt hồ còn có 1 lớp giống như lớp dầu vậy.Em đã thay nước rất nhìu lần mà ko hêt ~X( .Xin các anh chỉ giúp em cách khắc phục.

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nước đục do chưa có vi sinh, trồng cây thả cá khoảng 1 tuần là nước trong liền, hoặc đi xin ít nước của thành viên nào có hồ tốt bỏ vào cho nhanh.

Bạn nên xài Lọc tràn, sẽ ko bao h có hiện tượng lớp ván đó nữa. Còn dã lỡ xài lọc thác thì chịu khó vớt nó ra.

3. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ em đc 1 tháng roài anh ui.Hic!:( Mà sao nó cứ đục miết lun. Ngày nào cũng thay 1/2 nước mà ko sạch đc. Các anh giúp em với~X(

4. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ko bít lọc tràn. Anh có thể cho em sơ đồ về lọc tràn ko .

5. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Màu trắng trắng lơ lửng trong nước nhà mình cũng bị nè .hình như là do tụi cá nó quậy nền lên đó .không thôi có thể máy lọc Mạnh quá ......

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Không hẳn là do nhiều cá mà bị. trước đây mình cũng bị tình trạng này và đổ thừa cho cá, nhưng giờ thì không phải. Các bạn phải tăng công suốt lọc lên, chú ý khi thay nước không để nước chảy vào hồ quá mạnh làm sáo trộn nền, nói tóm lại hãy quan tâm đến máy lọc.
    @ Dark-Angle: lọc tràn bạn nên ra chỗ làm hồ và nhòm tận mắt nhé
    Chúc vui

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Không nên thay nước thường xuyên wa' bác ah, thay nhìu thì ví inh chưa kịp phát triển đã bị thải ra rồi. Đối với hồ cỡ 1 tháng thì 1 tuần thay 1 lần.

8. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Kinh nghiệm bản thân thôi nha, mong có thể giúp bạn chút ít.
    Ngưng thay nước, không biết bạn dùng lọc gì nhỉ, cho nước chảy qua hộp lọc bằng san hô(tạm thời thôi nha, vì san hô không dùng cho hồ thủy sinh được). Không thay bông lọc hoặc giặt bằng nước sạch hay bột giặt... chỉ dùng nước hồ giặt cho bớt bẩn thôi. Sau 1-2 ngày nếu không vì lý do khác chắc chắn nước sẽ trong. Thân ái

9. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ bạn phải kiểm tra lại bộ lọc của bạn. Khả năng là máy bơm của bạn không đủ công suất để hút các rác nhỏ lơ lửng trong hồ. Hồ mình mới làm 2 ngày mà nước trong veo rồi. Mình dùng lọc ngoài kiểu hovaten.

10. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay là do nền có tạp chất nhỉ.....sợ nó cứ ri rỉ ra hằng ngày thì khó mà hết được..

11. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    DG muốn xem lọc tràn thì ra cao quý hoặc 808 trần hưng đạo q5 đi tiệm cao quý đó quan sát dễ làm lắm

12. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này có thể nói ra hai nguyên nhân sau đây vì mình đã từng bị và khắc phục rất khó khăn.

Thứ nhất : Nền
    Do bạn dùng loại đá lót nền dc lấy từ đá vôi. Dc điểm này có thể thấy khi ta rửa nó, nước cứ trắng như nước gạo hoài. Khi rửa tới lần thứ 5 hay 6 gì đó thì thấy hết nhưng chỉ cần cho tay vào khoắng một lúc là lại đục ngầu ngay.
    Đây là cách mình đã khắc phụ tỉ lệ thành công là 70%.
    * Xin nước hồ của một ai đó có vi sinh tốt ( nước trong không có rêu ) cho vào hồ và cho máy bơm chạy thật nhẹ ( Tốt nhất là dùng lọc tràn ) Khoảng hai ngày là nước sẽ trong.
    * Mua thêm lớp sỏi trang trí khác kiểm tra kỹ không phải loại mình đã mua ( nên mua loại màu vàng hay hồng hay loại 3 màu cũng dc) rửa sạch. Lấy bớt lớp sỏi cũ ra cho cái mới này vào dày khoảng 2cm rùi cho nước mới vào cho máy bơm chạy vừa phải là ok.

Thứ hai : Nguồn nước
    Do nguồn nước có chứa CaCo3 ( hay còn gọi là nước cứng ) hàm lượng lớn bạn nhìn thì ban đầu trong nhưng khi đem ra phơi nắng 3 tiếng nhìn kỹ ta thấy một lớp vẩn đục nhỏ.
    * Cách khắc phụ chỉ có thể để nước ngoài nắng 2 ngày rùi dùng lọc tràn vi sinh ( Nhan thạch + bông lọc ) Thời gian là nước trong ngay.

Chúc bạn thành công.