Sao và nhím biển có ăn SH ko

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi alerum, 26/4/08.

1. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho e hỏi sao và nhím biển có ăn SH ko,,,ko biết chúng có lợi j ko,,,cứ luợn quanh cái mặt guơng...heheh,,,và cây rong nhà em nó có mọc tùm lum cái tua ra túm túm để bắt vi sinh ấy,,,vui thật ^^!

2. vimibi

vimibi Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là có loại sao biển ăn san hô alerum ạ. Mình link cho bạn trang web này để bạn vào xem nhé http://www.aquacon.com/starfish.html
    Thường ở Việt Nam mình thấy hay chơi 2 loại san hô đỏ và xanh này nè, 2 loại này ko ăn san hô .
    [​IMG] [​IMG]
    Còn trong trang web, ban thấy có chữ Reefsafe tức là ko ăn sanhô, not reefsafe là ăn san hô đấy!

3. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    vimibi cho cái link tuyệt thật. có những con sao trắng nhỏ tí ti trong hồ nữa. nó sinh sản ra quá trời. Hồ của Coolpix có cả trăm con trở lên . Nó làm sạch đá nhưng đồng thời cũng ăn luôn mấy rong màu tím trên đá. Coolpix phải mua con tôm chuyên ăn sao biễn về cho nó ăn bớt đó .
    Còn về nhím thì cũng có con tốt con sấu . thường thì chúng ăn rong và làm sạch đá, và dùng đễ gieo giống rong. Có cái là khi chúng đi tới đâu là chúng lôi theo tùm lúm những san hô nhỏ trên người . làm đảo lộn san hô.

4. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    uh, tụi nhím biền xử lý mấy rêu tốt thiệt, kể cả rong nữa. Nhưng khi di chuyển chúng hay đụng mấy san hô làm chúng teo lại.

Nếu hồ bị rêu quá nhiều thì mình đề nghị các bạn nên nuôi nhím biển. Đặc biệt, nhím biển xơi luôn loại Coralline algae (nó có màu hồng và rất cứng, bám vào mặt kính). Mình đã chứng kiến nó xơi Coralline algae rất là hay.

5. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con nhím biển đó có phải con cầu gai ko cacanhbien, hồ mình rêu wa' chừng, chà kiếng hoài quải wa'

À, mấy bạn cho hỏi, có ai bỉt chỗ nào có bán rong biển ko, mình muốn mua để giảm nitrat trong hồ và cho mấy con sên biển đẻ trứng

6. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    to vkvk: tiêm Ngọc Trân trên đường Huynh Van Banh có bán đó. Bạn đến đó thử xem

7. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tiệm Trùng dương trên đường Lẵng binh Thăng cũng có bán rong biển đính trên đá sống đó bạn ! I-|

8. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    lâu lâu họ mới về 1 lần bạn ơi,nhà mình gần đó mà,họ vừa chuyển về số 1 Ông ích Khiêm rồi, ra hoài mà ko có

9. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thễ cho mình biết địa chỉ số nhà của tiệm ngọc trân được không mình ở xa nên muốn biết chính xác thank......

10. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    tiệm nằm gần gốc ngã 3, cuối đường Huỳnh văn Bánh và Phan Đình phùng cắt ngang, mình ko nhớ chính xác số nhà.
    Nếu từ Phan Đình Phùng quẹo sang HVB -khoảng 100m thì tiệm đó nằm bên tay fải .
    uhm chuyển hết sang số 1 rồi àh, bữa mình mua ngày mùng 10/3, thì thấy đá mịt trời, bỏ ở trước cửa 2 thùng , chất đá cao tới thắt lưng, nhưng mình chọn đá trong hồ, vì thấy có dính rong xanh lè ,lá nào cũng rộng cỡ 3 ngón tay,
    chị chủ bán cục đá sống to bằng bắp đùi mà có 30k thôi, rẻ hơn ở HVB nhiều.
    bữa mình thấy đá vụn họ đục ra -bỏ ngoài góc cây nữa, bị kiến bu tùm lum .
    vkvk ở q 11 àh bữa nào cho mình qua ngắm hồ giao lưu với nha, tớ ở Q 10!=P~

11. goodlifewater

goodlifewater Member

Thích đã nhận:
    0
    hi

nhím biển thuờng ăn những chất hữu cơ trong hồ thôi.

12. goodlifewater

goodlifewater Member

Thích đã nhận:
    0
    hi

nhím biển thuờng ăn những chất hữu cơ trong hồ thôi.mình cũng có mấy con,nhưng chẳng thấy nó ăn gì cả