Sao vẫn nhát vậy mấy bạn??? :(

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi La Han Rong, 20/10/07.

1. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: Mình đang nuôi 1 em thunder flash........nuôi từ lúc nhỏ,lên đầu đẹp tròn....rất bình thường..nhưng từ khi mình cho nó ra hồ mới rộng hơn cho mau phát triễn thì nó bắt đầu nhát......
    Mình đã thử đũ cách nhưng mà ko đc....nào là ko cho ăn...ngăn lại = giấy báo ...bỏ đói vài ngày rồi cho ăn lại nhưng vẵn kô đc............

(Mình nuôi trên lầu nên ít người.....nó cứ chui vào máy lọc trốn...............)

Làm sao bây giờ ,,,,,,mình pó tay rồi!~X(

:-S :-S :-S :-S :-S :-S

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái vấn đề này được nhiều ng` hỏi rồi mà bạn.PHải để 1-2 tháng nó mới quen chứ.Hoặc là bạn để trên lầu,thiếu ánh sáng nên nó mới nhát như vậy.Thử xem lại ánh sáng xem sao và lục lại mấy cái bài trên 4r ý.Nhiều ng` cũng bị tình trạng giống bạn lắm.Chúc cá bạn mau lành nha

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Không phải ai cũng thích ở nhà to, không phải ai cũng ham sống nhà mới. Nơi gắn bó quen thuộc dù chật chội nhưng đôi khi vẫn thấy thoải mái hơn. Cá cũng thế...
    Giải pháp đơn giản cho cá của bạn: trả nó về nhà cũ thôi.
    Hãy hỏi kinh nghiệm của Flowersea về con KKF của hắn.

4. La Han Rong

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã đọc nhìu bài rồi....cả tháng nay....sau 3 tháng mà nó vẫn nhát...ko cho ăn 4 ngày lun...vẫn nhát..............còn trả về chỗ cũ thì kô đc....vì chỗ cũ của nó đã form mấy con khác rồi.....giúp mình với...nó đẹp nên mình thương nó lắm!

5. xxTRUNGxx

xxTRUNGxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình góp ý bạn chia đôi hồ rộng ra = kính ngăn.
    xong cho con cá qua bên ko có máy lọc,bên kia anh cho con cá mồi hay cá sặc cho nó dí cho xung, để vài ngày xem có hiệuquả ko nhé.
    cách này em chửa cho 5 con rồi, rất tốt,mong là có kết quả với cá của anh nhé.

6. La Han Rong

Thích đã nhận:
    0
    Okie......cám ơn bạn nha.Để mình thử nha!Thanks bạn nhiều!

7. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Theo mình thấy thì bạn nên cho nó ăn bình thường thôi, có phần nhiều thức ăn hơn và ngon hơn lúc ở hồ cũ nữa. Một thời gian nó thấy ở môi trường mới tốt hơn thì nó sẽ hết nhát thôi. Chứ nó về hồ mới lạ nước lạ cái, đang hoang mang mà bạn còn bỏ đói nó nữa thì nó nghĩ chắc vào môi trường gì đó kinh khủng lắm đến nỗi không có thức ăn luôn thì làm sao mà nó không nhát được. Nói chung là bạn cần tạo mọi điều kiện tốt hơn nơi cũ thì nó dễ thích nghi thôi, một kinh nghiệm nữa là bạn ngăn một ngăn cho nó kè 1 con khác xem, nó sẽ mau xung lên thôi, khi đó thì bạn bắt con kia ra. OK?