Sáo Xanh?

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi David_Tran, 27/11/06.

1. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    phong_banganh thích bài này.
  2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    con này mình mới thấy lần đầu tiên nhìn cũng đẹp đó mà ỡ mỹ thì vn mình không có đâu

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đẹp quá !!!
    Lâu lắm mới nhìn thấy hình con sáo đẹp thế này !

4. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Các nhà điểu học VN gọi con này là sáo đá xanh( Sturnus vulgaris). Toàn bộ lông màu đen có ánh đỏ đồng, tím, xanh và lục ( Võ Quý). Mùa đông có nhiều đốm trắng và nâu sẫm (Nguyễn Cử). Thấy di trú đến vùng Đông Bắc, Hải Hưng vào mùa đông.
    Loài chim này phân bố khá rộng: Ấn Độ, Trung Quốc, Nam Phi, Úc, New Zealand, Bắc Mỹ.
    Có 1 người bạn từng nuôi 1 con, sau 1 thời gian dài không thấy hót gì cả nên đã thả.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Có thể cũng là sáo nhưng không phải sáo đá ở HN em từng thấy đâu anh Hải ạ. Em chưa thấy con sáo nào có màu lông ánh xanh đẹp thế này hết. Ánh sang lục như mày trên chim bồ câu ý nhỉ?

6. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    Đã có bán 1 con hiếm hoi ở chợ chim, tức là bị bắt đâu đó trên đường trú đông, chứ sáo đá xanh không định cư tại nước mình. VN có nhiều loại sáo đá như: má trắng(Lạng Sơn, Bắc Thái), đầu trắng(Bắc bộ và Trung Trung bộ),lưng đen(Đông Bắc và Nam bộ), sáo đá Trung Quốc(Các vùng trong cả nước), sáo đá Châu Á(Tây Bắc).

7. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
    bên này nhiều lắm. em có nuôi môt con từ nhỏ lên, nó nói đươc mấy chử. hót thi thường.
    anh nghghai nói đúng quá, con nay tới mùa đông là thay lông, co đốm trắng. loai này nói cũng rỏ lắm.

Last edited: 28/11/06
  8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Con này nhìn lạ quá, bây giờ mình mới gặp, nhìn nó vậy chắc cũng không khác con sáo đen thường là mấy, vậy nên chắc cũng có thể tập nói & học các giọng được!

9. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em hỏi câu này cũng gà lắm nên ko post chủ đều mới,nên viết trong này có gì ko phải anh chị bỏ qua
    *Giống chim em thích nhất là giống sáo,nhồng.Em mê cái nhúm lông trên đầu của sáo đen lắm, em nghe nói chỉ có sáo đen trống mới có vì thế anh chị chỉ dùm cách phân biệt trống mái của giống sáo đen
    *Hì hì chỉ em luôn cách phân biệt sáo nâu luôn nha hì hì
    Thanks anh chị rất nnhiều

10. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    @Amoro: Sáo trống và mái đều giống nhau! Cái chùm lông đầu tém lên của sáo đen thì ở con già sẽ cao hơn con tơ.
    Chim con cùng tổ nở cách ngày thỉ nhỏ lớn khác nhau, nhưng sau 1 thời gian nếu quan sát kỷ trong bầy thì thường con nào to con hơn sẽ là con trống.
    Bất kỳ loại sáo nào, nuôi từ chim con mới khôn và dạy nói được. Chim sáo đồng đã lớn, bắt về không dạy và nuôi thả được.

11. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @ngnghai:cám ơn bác đã chỉ cho cháu,cho cháu hỏi kỹ hơn chút xíu vì có vấn cháu chưa đc rõ lắm:
    1*Cái túm lông đầu của sáo đen thì có ở con nào vậy bác,con trống có hay cả trống mái đều có
    2*Biết đc cùng tổ thì dễ quá rùi,cái chính là khi mua ở ngoài hàng chim thì làm sao có đc cùng tổ để mà phân biệt đc
    Mong bác thông cảm cháu hỏi hơi nhiều :D

12. ngnghai

Thích đã nhận:
    1,681
    @Amoro: Sáo đen cả trống và mái đều có chùm "tóc" tém ngược lên đỉnh đầu. Con già thì tém càng rõ hơn con tơ.
    Sáo trống hay mái đều khôn như nhau. Quan trọng là mình chăm sóc và có điều kiện gần gủi với nó như thế nào thôi! Lựa mua sáo con thì lựa con nào theo người đòi ăn, lông mướt, chân khỏe là được- chứ không thể biết được trống mái. Chắc phải từng nuôi và quan sát nhiều mới có kinh nghiệm phân biệt được giới tính- điều mà đến nay chưa nghe ai nói cả.

13. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
    giói tính của xáo nâu thì dễ lắm(common mynah), khi còn nhỏ thì không xao biết đươc nhưng khi lớn rồi thì con trống lớn hơn mái rõ ràng 100%. David có thử qua nhiều rồi và cũng xát đinh bằng DNA. nếu mà nuôi môt căp thì ban thử để ý xem con trống tính tình khác hãnh con mái, nếu mà hai trống trong môt truồng, khi tới mùa đẻ thì bon nó xẽ đánh nhau liền.
    ở vn nuôi cho vui thôi mà trống mái không quan trong đâu ban, hai giới tính đều nói cả. ban nuôi xáo nên cho nó môt cai tổ hình vuông (box), xáo rất thích ngủ trong môt cai hôp có rơm rác.

14. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thanks 2 bác nhiều lắm.Thì ra tụi bán chim nói con nào trông con nào mái toàn nói xạo thuiii
    Em thì ko xài cái hộp mà lấy cái rọ đựng cá(loại đeo bên mình để đựng cá của dân câu ấy)loại lớn,về bỏ thêm rơm vào đấy,con nhồng nhà em tối là chui đó vào ngủ :D nhìn đã lắm

Last edited: 6/12/06
  15. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hix hix sao mất chức năng sửa bài rồi ~X(,nhân tiện câu bài :devil:
    Con nhồng nhà em thì em cho nó ăn thế này:
    Ăn sáng:Mỗi ngày một thứ cào cào,dế,sâu
    Ăn Trưa:Cám ba vì(ăn trên tay em vui lắm)
    Ăn chiều:Mỗi ngày một thứ cào cào,dế,sâu
    Tất cả đều cho ăn cho tới khi nó ko ăn nữa
    Trong lồng luôn có 1 chùm ớt
    Mấy bác coi dùm em cách,thức ăn này có đủ dinh dưỡng ko

16. David_Tran

Thích đã nhận:
    266
    đồ anh của nhòng phải là đồ anh làm đăc biêt cho nó, bởi vi nhòng rất dễ bi iron storage disease. đồ anh của nhòng phải it chất iron,( low in iron) khoảng 100 ppm of iron là tốt. nhòng ở trong captivity đa xố là bi chết trẻ không à vì loai bênh này. ban nên cho bớt sâu hay cào cào. còn cám thì david không biết làm bằng gì nên không biết có tốt cho nhòng không. ban ơi có mấy chữ david không biết viết bằng tiến viêt, thông cảm cho nhé david qua MY lúc còn nhỏ.

Last edited: 6/12/06
  17. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tới bây giờ mới đọc lại bài này ... xin gửi lời cám ơn tới tất cả vì đã giúp em ... dù muộn màng nhưng nó xuất phát từ tấm lòng cũa em .... sắp có sáo với nhồng .. bà con ra lụm vài em về nuôi cho vui cửa vui nhà hì hì :D