Sắp được nuôi chim bình thường rồi

Thảo luận trong 'Chim rừng' bắt đầu bởi Hoàng.M.Đức, 14/12/05.

1. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các anh em chơi chim cảnh.
    Thời gian vừa rồi, do dịch cúm bùng phát nên chắc anh em đã chịu nhiều thiệt hại. Tuy nhiên, anh em đừng vội bỏ thú vui nhé. Hôm vừa rồi đi trên phố thấy lác đác đã có nhà treo chim ra đường. Mấy cửa hàng bán chim đã bán lại mồi tươi như dế và châu chấu. Hỏi thăm mấy bác bán hàng thấy bảo tình hình này chắc chỉ một, hai tháng nữa là có thể "sinh hoạt" bình thường.
    Vô tuyến dạo này cũng bớt nói về dịch cúm, hình như trong thời gian vừa qua chưa phát hiện thêm ổ dịch nào mới thì phải, lại còn khuyến khích người dân tiêu thụ thịt gà sạch.
    Mình chỉ mong sao cho tình hình này sớm qua để diễn đàn thêm phần vui vẻ chứ thời gian qua không khí có vẻ trầm lắng quá.
    Có ai trong số anh em xem qua phần bỏ phiếu tỷ lệ tham gia các chuyên mục trên diễn đàn chưa? Tỷ lệ tham gia chuyên mục "chim cảnh" là thấp nhất đấy. Trong thời gian tới, mong anh em sôi nổi và nhiệt tình hơn nữa nhé.

2. danchoi

danchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào những người anh em,

Tôi cũng rất mong mỏi cái ngày mà anh em ta lại được trở lại thú vui của mình một cách công khai, anh em ah. Quả thật là nhốt bọn chim cảnh ở trong nhà chúng nó cũng bị tù túng mà mình cũng thấy thương chúng nó. Nhưng treo ra ngoài sân thì bọn hàng xóm vô học nó lại mách lẻo thì lại rách việc cho gia đình.

Không biết dạo này anh em giang hồ nuôi cất giấu chim thế nào? Mọi chuyện đều ổn cả chứ. Chúc cả nhà sớm được chơi trở lại nhé. Bibi

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mọi người bình tĩnh, quả thật là hiện đã thấy lác đác các nhà treo lồng chim bình thường. Ban nãy đi làm thấy một đôi bồ câu trắng rất đẹp đang dạo chơi trên hè phố.. Âu cũng là mừng vì dịch cúm đã gần qua!!!

Nhưng, lại là nhưng.... hì hì... có lẽ nên đợi có thông tin chính thức về dịch cúm hãy chơi lại bới vì chim rừng (chim hoang) như Mi, khuyên, chòe... thì sẽ không có hàng mới và hàng mộc. Thêm nữa, khả năng ủ bệnh của cái bệnh này khá cao và phát triển mạnh khi trời rét. Nhớ năm ngoái, phải sau Tết âm lịch mới được phép chơi lại và có thông tin chính thức là đã đẩy lùi dịch cúm.

Đề nghị mọi người chú ý nhé!

4. danchoi

danchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào những người anh em,

Cho tôi hỏi một chút, tôi mới lấy con chòe đất khá đỉnh nhưng phải để trong nhà thôi. Mùa lạnh này nó chén sâu tươi ổn lắm. Tôi băn khoăn là liệu nó có bị die không vì nghe nói chòe đất khó sống ở miền BẮc lắm.

5. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @danchoi: Đúng , chòe đất thích hợp với khí hậu Miền Nam hơn, tuy nhiên ở HN cũng nhiều người chơi. Chăm sóc chỉ chú ý tránh gió độc, hay nhiệt độ quá lạnh. Không nên thay đổi chủng loại thức ăn. Nuôi chòe đất khá tốn mồi, vì sâu, châu chấu... chim ăn rất khoẻ. Hiện nay phải cảnh giác với cả sâu tươi vì có thể là một môi trường trung gian truyền bệnh cúm. Thực sự chòe đất hót nhỏ và không thể hay bằng chòe than, nhưng được cái hay hót chuyện, trông đáng yêu, xòe múa, nhún nhẩy rất vui mắt. Người chơi phải có điều kiện và phải kỹ tính chọn được con có điệu bộ, dáng đẹp hãy nuôi không thì dễ chán sau một thời gian háo hức ban đầu.

6. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bác

Đúng là như bác Cướp nói, chúng ta cần bình tĩnh chờ có thông báo chính thức mới có thể nuôi công khai được. Nhưng bây giờ cũng dễ thở hơn rồi. Mấy hôm nay có mồi tươi, tôi làm 110 em dế non cho các chú chén, trưa nay lại cho các chú phơi nắng. Nhìn em nào em nấy căng, lông mượt phê lắm các bác ạ.
    Còn sau dịch mà nuôi trở lại chắc là khan hàng rồi. Riêng về họa mi, các bác có thể yên tâm, tôi vẫn cung cấp được theo đúng giá ban đầu (các bác có thể đọc thêm ở bài "Chim họa mi Lạng Sơn" nhé).
    Mà tình hình hội họa mi Hà Nội thế nào đấy? Hôm nào anh em tụ tập cái chơi nhỉ?

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mấy con nhà mình bị phủ áo lồng nên xuống lông kinh quá, lồng nào cũng có lông ở dưới. Mặc dù cám bã sâu vẫn như cũ, nhưng chắc ít được tắm táp phơi nắng lại không được hót nên nhìn chúng xơ xác quá.

Bà con cứ chờ bao giờ có thông báo hẵng treo ra nhá, lắm thằng hàng xóm đẹp rai rẻo mồm nhưng bụng thì xấu xa lắm.

8. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Ái chà chà ,nuôi giấu cán bộ trong nhà nhé đồng chí Còi,tớ đi báo dân phòng đấy nhé
    hé hé
    Nói thế chứ anh em ai cũng mong hết dịch cúm để mọi thứ trở lại bình thường
    Nhịn ăn nhịn mặc đôi khi còn được chứ nhịn chơi chim ức lắm mà :d
    Bình tĩnh 1 thời gian xem sao,mong là tốt

9. HưngLTT

HưngLTT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Alô alô, tình hình là nhà nước cho bán thịt gà sạch thì thịt gà "gần sạch" cũng sẽ ra quân, tình hình rất chi là tình hình. Bác nào "thò" - treo - chim ra ngoài thì ráng mà chịu nhé, cẩn thận kô đúng như đc Coi nói là có quả hàng xóm "người tốt, việc tốt" là bị "bóp" đấy ạ, gì thì gì cũng "kiên quyết kô khai 2 đồng chí nấp trong đống rơm" chứ ạ.
    P/S: bác nào có nhu cầu mua dế (mèn, dũi) thì ra số 3 Tăng Bạt Hổ nhé, ngay cổng bể bơi ấy, có bà chị Mậu bán nước là phụ bán dế là chính nhưng bà này hơi đồng bóng đấy.

10. danchoi

danchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào những người anh em,

Nghe anh em nói sắp được nuôi lại chim em thấy mừng quá. Các bác cho em hỏi là cho ăn sâu tươi thời điểm này có sao không đấy. Tôi đang cho ăn nhiều tuần nay rồi đấy, liệu có vấn đề gì không nhỉ. Các bác nói làm em lo quá.

Công nhận là con chòe đất này hay phết các bác ah. Nhưng em thích chim hót nhỏ thôi chứ cứ ông ổng như mấy con chòe than thì mệt lắm. Em thích nhất lúc bọn chim hót chuyện thôi, kể cả khuyên.

Lúc nào có tin mới về việc được nuôi bình thường trở lại thì báo em nhé. Em chỉ sợ treo ra ngoài sân là bọn hàng xóm khốn nạn lại đi báo cáo thôi.

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    EM VẪN CHO SÂU TƯƠI ĂN BÌNH THƯỜNG BÁC Ạ!! Ngoài ra có thể cho ăn nhộng tằm cũng rất tốt. Đấy em có làm sao đâu, hơi đau đầu vì xơi nhiều an-đê-hít thôi :D

12. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bác

Sáng nay, lúc 7h10' vừa ngủ dậy, bật vô tuyến lên đúng bản tin chào buổi sáng, thấy thông báo đã có thêm 9 tỉnh thành trên cả nước được xóa tên khỏi bản đồ dịch cúm gia cầm. Thứ trưởng Bộ Nông nghiệp và phát triển nông thôn cùng với Phó Tổng cục trưởng cục Y tế dự phòng đã có buổi họp báo với nhiều cơ quan báo chí và tổ chức quốc tế tuyên bố Việt Nam đã khống chế tốt dịch cúm gia cầm và hiện cả nước trong 21 ngày qua chưa phát hiện thêm ổ dịch nào mới.
    Tin vui quá hả bà con ơi?
    Mấy cửa hàng chim trên Bưởi và Tăng Bạt Hổ đã treo chim trở lại rồi, tất nhiên là không dám treo nhiều, chỉ một hai chú thôi.
    Anh em ta sắp "sướng" rồi.

13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ai thích nghe Mi hót, khuyên líu thì qua nhà tớ nhá!! Tớ treo ra tắm, cho hót từ hôm thứ 7 cơ he he

14. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào anh em!

Mấy hôm nay đi trên phố, thấy ở phố Cầu Gỗ, Hàng Chiếu và một vài khu vực phố cổ, người ta đã treo chim bình thường rồi. Mặc dù chưa có thông báo chính thức nhưng chắc là anh em ta có thể tự do hơn rồi đấy các bác ạ.

15. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào anh em!

Sáng sớm hôm qua (chủ nhật 25/12/05), theo chân bác Hưng đi xem mi chọi ở đình Kim Liên phê quá. Chưa có thông báo chính thức nên các bác trong hội họa mi mới chỉ đánh nhỏ lẻ thôi. Cuối tuần này lại có 1 trận nữa các bác ạ.
    Công nhận bác Hưng tuổi trẻ nhưng kinh nghiệm đầy mình, học hỏi được ối điều về mi chọi. Hôm qua, hai anh em về nhà tớ ngồi ngắm chim gần 2h đồng hồ.
    Hôm nay, máu quá, tớ vừa đi xách về 1 chú mi chọi cực chiến với giá 1,2T. Em này là hàng xách tay từ Si Ma Cai (Lào Cai) về, ngồi theo dõi 1 tuần nay chứng kiến nó đá thắng 6 con khác rồi. Mấy hôm nữa sẽ theo chân bác Hưng vào đời "chuyên nghiệp". Hy vọng sẽ bõ đồng tiền bát gạo. Anh em có ai rảnh qua tôi chơi, ngắm chim nhé.

16. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Xin có lời chia buồn sâu sắc nhất gửi tới đồng chí Đức khi đồng chí đã quyết dấn thân vào đời "con nghiện" ấy chết quên mất nhầm đồng chí nói là đời "chuyên nghiệp" chứ nhỉ:crying: :crying: :crying: :crying: . Thấy đồng chí nhiệt huyết với HMC quá mà tôi thấy lo lo, chỉ dám khuyên đồng chí một câu "Dục tốc bất đạt", hy vọng đc có duyên với bộ môn HMC. Tặng đc mấy câu của Tú Hão (hàng TQ nhái Tố Hữu của VN :D )

"Đời chim chọi từ khi tôi đã hiểu
    Dấn thân vô là phải chịu thiệt thòi
    Là viêm màng túi, là tốn thời gian
    Là thân sống chỉ coi còn một nửa"

P/S: Đc Đức quá khen, tôi có gì đâu mà kinh nghiệm đầy mình, chơi chim, cây, cá hay cái gì cũng thế thôi, "kiến thức là biển cả mênh mông mà chỉ có sự say mê và không ngừng học hỏi mới có thể giúp ta tự tin vào những gì ta đã học và thu lượm được" (Trích Bài dự thi Cuộc thi ấn tượng nước Anh của Tác giả: Hoang-Thi-Hoa :( )

17. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Hì hì! thấy các Đ/C nhiệt qua smà tôi nhớ lại "thủa ấy trong tôi bừng nắng hạ". Ngày ấy cũng mê mẩn theo anh em chơi chim, rồi Chim chọi, tham gia Hội Mi chiến Hà Nội (đã từng nhóm họp tại nhà cụ Văn Giang), rồi cùng bạn lên Lạng Sơn... rồi chu cấp kinh phí để truy tìm "Hung thủ", kết cục một chú "Bạch đầu ông đã về đến HAN do Hiếu hàng than và Bảo Cổng đục kiếm về, sau vài trận chiến, cacvs bạn đưa mình nuôi, và rồi do thấy "Chiến trường" còn hơn "Thương trường" nên mình không cho chú Bạch dầu ông ra trận nữa. Cay cú do lời ong tiếng ve của giới chọi Chim mà rồi dẫn đến việc Hiếu hàng than và bạn bè mất tình cảm chỉ vì chú chim, ngày Hiếu đến xin lại con chim với lời hứa ngọt ngào... cho em mang vè nuôi cho ông già em nhìn thấy và không cho chiến cũng như bán đi đâu song mình đã biết ý đồ và rồi nghe đâu sau này Bạch đầu ông đã xuất ngoại với giá Mỹ khá cao. Ngẫm lại thấy buồn, vài lời tâm sự không nói hết được ý nghĩa song mong sao cho các bạn bây giờ chơi được với đúng nghĩa của "Thú chơi" nhất là thú chơi của ng Hà Thành

18. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Vâng vài lời tâm sự của bác Tienbm em lại rất hiểu ý nghĩa của nó, chuyện của bác là một mặt trong hai mặt của một vấn đề "lủng củng quá nhỉ :D " Góc nào của xã hội cũng đều là 1 xã hội thu nhỏ : có này có kia, mảng tối mảng sáng... Em có lẽ chơi HMC là mê cái cách chọn lọc, chăm sóc HM chứ còn đi thi đấu thì được giải hay kô được giải đều vui, ngày chủ nhật anh em gặp gỡ giao lưu là chính thôi.

19. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    He he he, chào các bác

Dịch cúm yên rồi, hôm qua (thứ sáu 30/12/05) phải xin phép đi làm muộn để đi xem mi chọi. Nghe các bác trong hội họa mi nói sẽ cố gắng tổ chức một giải trước tết âm lịch này.
    Anh em ta ai có phong trào gì hay thì post lên để mọi người cùng tham gia với. Chờ đợi bao lâu rồi, nay phải "vẫy vùng" cho thỏa chí.
    Anh em ai có "khan hàng" họa mi thì có thể đọc thêm chi tiết ở bài "Chim họa mi Lạng Sơn", mục "Trao đổi - Mua bán" rồi liên lạc tôi nhé. Sắp tới tôi lại nhờ ông bác gửi về thêm ít nhất là 3 em nữa nuôi cho sướng.

20. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Đi qua Hải Dương, tại một điểm dừng chân của "du khách" thấy có một cửa hàng chim cảnh vẫn hoạt động bình thường