sapa du ký !

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi linhtp272, 6/12/10.

1. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Cuối tuần qua e vừa có lời mời lên sapa làm tộc trưởng ,nhanh dịp tham quan cây cối xem có gì ko,thì tóm được mấy chú này .....nhìn thèm ghê !
    Địa điểm,gần thác ....leo từ dưới lên cũng khá cao !
    Một loại rêu gì đó ....nhìn hay hay..không biết xuống bể có được ko ? !
    nhìn rất giống Đại Lộc Giác Đài hay mini pelia ? .....nhưng ko có nhiều !
    cái này mini fish chăng ?
    Loại này mọc trên 1 thân gỗ mục khá to ,nằm ngay ven thác ,em ko rõ loại này tên gì.......mà lôi được nó vào là cả vấn đề !
    Bonus thêm mấy loại khác :
    Rêu thì e chiu ,chỉ biết 1 số loài thôi ,1 số ảnh khác thì chưa lấy được ,có sẽ up lên sớm ,
    suối thì có nhiều ,nhưng cũng chưa mục sở thị xem tôm tép thía nào !
    bác nào rành vè rêu thì cho anh em mấy cái tên để còn mở mang kiến thức ah..thanks cả nhà !

Last edited: 6/12/10
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cứ khuân cả về, mỗi thứ 1 tảng thì nặng nề gì đâu. Ngoại trừ đám tai mèo này vì nó mọc chậm hơn rêu hại.

teptambot thích bài này.
  3. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    cũng ít lắm anh ơi ....:)) vả lại em ,mới tha được cái xác về sáng nay rồi ....he he !có điều kiện đi sâu sát thì nhiều hơn nữa anh ơi :D

teptambot thích bài này.
  4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tha đc xác về cùng ký sự ngắn tũn thế cũng đc rùi. May kg bị giữ lại làm tộc trưởng, nghe nói là làm tộc trưởng thích lắm cơ mà.

5. tinhdoiilathe

tinhdoiilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    loại thứ 3 có thể trấn nước dc,e trồng trong hồ dc vài tháng rồi

6. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Loại 5 là phượng vĩ đài, trấn nc tốt.
    Số 4 như là mini fiss hay rêu lá cạn gì đó, cứ ngâm vào, chết bỏ đi:laughing::laughing::laughing:

linhtp272 thích bài này.
  7. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Nhớ có lần đi lao cai ,lên sapa, thấy trên đó còn có nhiều lũa,ngay mấy quán cafe ở sát chợ tình cũng bán, cái này khuân về dùng cho bể ngon, vì chìm ngay ,dáng hình các cỡ đủ cả, hỏi mấy em người dao đỏ trên bản có lũa bán không ?em bảo lên rừng đầy ở suối, còn em chỉ bán áo thêu thôi, áo thổ cẩm các em đang thêu xem ra thêu máy là chính, chỉ có áo em đang mặc thì thêu thủ công, chỉ vào nói mua ,các em bảo cũng bán, hehe. nói giá mắc ác. kêu mặc rồi sao bán đắt vậy, các em bảo chưa mặc mới rẻ,hihi....sapa bây giờ chắc đang lạnh dữ.

teptambot thích bài này.
  8. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    thích thì có thích anh ơi......nhưng thích xong thì mình khô héo luôn......mà chẳng hiểu sao mấy em sơn nữ trên đó ,e nào cũng đẫy đà ,mũm mĩm thía ko bít ,tìm mỏi mắt chẳng thấy em chân dài nào nên e đành về xuối !:)) ,hay a thử 1 chuyến tộc trưởng đi !

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:26 PM ----------

ơ...hôm trước e lên làm gì thấy lũa gì đâu nhờ ...toàn thấy bán nỏ ,trống.....quanh quanh mấy vườn hoa giữa sapa cũng chẳng có gì ,ngoài mấy em chim ngũ sắc mà mấy cu dân tộc trên đó gọi là chim sắt 40k/con.còn áo thì đan thêu cũng nhiều ,mấy cụ bà lớn tuổi tay thì đen xì ,tay thì xanh lét màu thuốc nhuộm....vì gấp nên e cũng chưa được dịp thử tắm lá dân tộc dao đỏ...mấy hôm trên đó cũng nắng ráo có tối đến thì lạnh lạnh và nhiều sương thôi cụ ah.
    noi chung rất đẹp.....:D

9. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    loại này là phượng vĩ đài, có bao nhiêu mang qua e lấy công e nuôi hộ đàn tép nhé:D
    loại này giống 1 loại rêu đc khai thác ở đảo sula của in đô lên châm nhưng rất đẹp, khoảng 2 năm tc hàng tq về rất nhiều loại này ở hn, bán 20k 1 vỉ 5x12, bây h tìm đỏ mắt ko thấy 1 cọng

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 PM ----------

28 này e đi thực tập nửa tháng ở bản đây a có đi ké làm tộc trg ko :D

10. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    28 này e đi thực tập nửa tháng ở bản đây a có đi ké làm tộc trg ko
    Khi nào lên, ghé mình cho một số địa chỉ của anh em thổ dân trên đó, để đi đây đó có ''hướng dẫn viên''.vào bản còn biết đường về, không gặp mấy em ''thổ mổ kinh'' thì không khéo lại thích ở lại ''định cư'' thì chít..hehe...

11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thực tập nửa tháng ở bản thì cố mà tìm ra chỗ có tép nhá, khi về mà kg mang quà về thì "miền xuôi" sẽ phân công công tác cho cậu lên "miền ngược" làm tộc trưởng =))