Sau 1,5 năm huấn luyện và đào tạo...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 19/10/14.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    1 trong 2 khối tài sản của em, sau 1,5 năm về đội của e khi còn là bổi lỡ trong hộc nhà người...các pác xem thẩm vẩn jup. nên nuôi or nên thả :blushing:
    [video=youtube;uxfCsYZ81ic]http://youtu.be/uxfCsYZ81ic[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:26 PM ----------

sao e up clip, mà nó k hiện ra clip, chỉ hiện link thế này...có pác nào biết cách up chỉ e vs...tks !

Last edited: 19/10/14
    chim canh thích bài này.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    dám thả không mà hỏi
    :D

Tigertran thích bài này.
  3. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Chim quá đẹp. Chơi hót miễn chê. Chịu khó tập dượt thi đấu hót chắc sẽ đoạt giải cao

pham quang vu and Tigertran like this.
  4. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    Cháu cảm ơn chú Bính ạ...k bít chú có đề cao quá k ạ, chứ chim cháu thuộc hàng k có tên tuổi, k dám mộng đoạt giải cao, chỉ mong e nó siêng hót phục vụ lúc bùn thôi ạ, hiihihihii

pham quang vu thích bài này.
  5. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    bằng con mắt nhà nghề mình nói thật. Vì tin nhắn riêng không ai đọc được nên mình mới bật mí cho bạn biết chim bạn có thực sự nên chơi hay phế bỏ. Con đó hót xòe, đứng cầu....Thuộc hạng chim hót hiếm có. Nhớ mang đi dượt thường xuyên.Mùa này chim căng rồi

6. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    Nếu chú Bính nói thế, cháu xin chân thành cảm ơn và ghi nhận, cố gắng chăm sóc cho e nó thành tài ạ...con này đúng là có hơi xòe lơi 1 tí, hót đứng cũng khá cao cầu...ở nhà bung hết áo ra chơi rất tỉnh và mạnh miệng, có cái ra hội còn nhát người...bung hết áo ra còn chao lắm ạ, có vẻ chưa mạnh dạn chốn đông người..hihihi.
    Xui cái cháu toàn đi làm suốt, rảnh mỗi sáng CN, tranh thủ mang e nó đi dợt, còn lại toàn bỏ trong nhà đóng cửa, hy vọng tới tết sẽ chơi mạnh,khi nào có gì mới về e nó, cháu sẽ thông báo vs chú ạ...

pham quang vu and BinhLaocai like this.
  7. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Ban ngày đi làm, bạn xem ai có quầy hàng khô, gửi nhờ người ta cho mau dạn người, ra cội dượt hãy bình tĩnh treo chim xa các con chim khác. Khi nào dạn dĩ mới cho tiếp xúc gần. Cấm dí dáp linh tinh lúc chim chưa đủ lửa, vỡ trận là bung lông đầu thành Chào mão mũ rơm ngay

Cu Au and Tigertran like this.
  8. cugay_binhthanh

cugay_binhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    226
    chúc mừng chủ thớt chim đẹp lâu rồi mới thấy dc con tốt như vậy con này mà chọi thì khỏi chê!

Tigertran thích bài này.
  9. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    ác cái cháu k quen ai có quầy hàng hết chú Bính ơi, có gửi cũng k đc quan tâm,lơ là thì bọn chim tặc nó cuỗm ngay...@.@,khổ thế đấy ạ. ra hội cháu cũng chỉ treo xa,khi nào có mái thì mới dám đem lại gần,cũng tranh thủ tập cho nó dạn đấy ạ. để cháu luyện tập cho e nó thêm 1 mùa lông nữa coi sao,hihihi.
    Cugay_binhthanh: e chỉ hót văn nghệ thôi pác, e k có chọi, vs lại e này tướng tá con nít, chọi lại ai, toàn sumo :D

10. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Bác Tigertran có con mi vừa đẹp lại hót hay quá xin chúc mừng bác, em cũng ươc mơ có được 1 con như thế.

Tigertran thích bài này.
  11. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    em xin đa tạ pác Pham Quang Vu...e thấy ngoài Hà Nội, là cái nôi của Họa Mi, các pác cũng toàn có Mi đẹp thôi,e ở tận SG...chỉ chơi đc hàng dạt mà pác :D, hihihi...nên e k dám sánh bằng ^_^

12. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Quận 2 dợt chim ở đâu tiger trần biết kg?
    đang chuẩn bị về đó ở nên muốn tìm hiểu trước.
    tks

Tigertran thích bài này.
  13. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Bac Tigertran cứ nói khiêm tốn thế chứ em lên mạng xem mi của các cao thủ họa mi như Haiquanz129 hayTansuphi chuyển vào tận saigon Vũng tau....Nhiều ma toàn chim hay thôi.Em có 3 mi đực và 1 mi cái nhưng chì là mộc dở thôi chưa con nào được như của bác đâu.

Tigertran thích bài này.
  14. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    Briandang: e nghe bảo bên Q.2 khúc gần bịnh viện Q.2 có một hội chơi đá thì phải, e cũng chưa đi lần nào, cũng chỉ nghe mấy ng` trong hội nói lại thôi pác ơi.
    Pham Quang Vu: nếu pác nói thế thì e xin cảm ơn ạ...Mi mà chuyển vào trong đây đẹp thì giá cũng k rẻ pác ah, hàng tuyển chọn thì nó giá khác thôi :D...hen lắm mới gặp đc hàng bổi rẻ mà hay,hihihi

15. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Bác tigertran nói quá đúng kiếm đc em hàng bối mà hay khó lắm , em ở Phú thọ gần Việt trì đã mua 2 con mi của bác Tansuphi rồi chỉ là loại môc dở thôi mà giá đã trên 2 triệu đấy bác ạ ,xét về hình thức và giọng hót cũng đc nhưng vì là mộc dở nên vẫn còn nhát hiện đang thay lông khả năng mùa xuân tơi là chơi được. Còn chim thuần rồi và chim chiến thì giá cao đấy phải từ 3 triệu trở lên. Không biết trong SG giá thế nào chứ ở khu vực em thì mi bối bán ở hiệu thì giá chỉ khoảng 400 đến 500k một em thôi.

Tigertran thích bài này.
  16. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    Trong đây hàng bổi ngoài tiệm...giá thấp nhất 600k pác ah, mà hàng 600k thì pác cũng bít rồi, chắc nhập từ ngoài đấy vào khoảng 1/2 giá :(...còn loại 700-800k thì đc chọn lựa khá hơn 1 tí, còn lại thì hàng triệu trở lên. giá cả cũng dao động thất thường pác ơi. Bộ tài chình và công thương nắm còn k đc thì sao ae ta nắm đc..hihihihi B-)

17. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Bác tigertran ngoài mi ra có nuôi chim gì nữa không? Em nuôi cả khướu, chào mào, chòe than, khuyên và cu gáy nữa nhưng yêu nhất vẫn là họa mi, em cũng hay lên diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm của các bác về cách nuôi và chăm sóc mi, Em rất kính phục, ngưỡng mộ kiến thức, hiểu biết về họa mi của các bác đặc biệt là các câu trả lời của bác Bính Lào cai, bác Lâm Kiệt ở Hoàng mai Hà nội....Chia sẻ của các bác giúp cho em hiểu và yêu quý họa mi hơn-Loài chim nhìn bình dị mà tiếng hót đắm say lòng người.

Tigertran and BinhLaocai like this.
  18. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e chỉ có nuôi Mi thôi pác ơi...hiện đang nuôi 2 e Mi trống thôi ah,e cũng muốn kiếm thêm một e khướu bạc má, mà thấy khướu bổi cũng giá cao k kém j MI,nên đang từ từ tính tiếp,hihihihi....đúng thật,ở nhà như ếch ngồi đáy giếng, lên đây mở rộng tầm mắt,trau dồi thêm kiến thức pác ạ, thấy chú Bính là chia sẻ tất cả, k có giấu nghề...hihii,fai chi ở gần chú Bính chắc ngày nào cũng wa ngồi học hỏi :D

19. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Ở chỗ em khướu bạc má bối ngoai tiêm bán từ 800 -900k/1em mà được chọn ,em cũng múa con đc 5 tháng mà tương đối thuần và hót nhiều rồi. Lên diễn đàn thấy bài nào của bác Bính là đọc cho kỳ hết quả là bác ấy có cả 1 kho kiến thức về họa mi và cuộc sống. bác Lâm Kiệt cũng vậy em còn gọi điện trực tiếp nhờ bác Kiệt giảng giải những kinh nghiện về chim họa mi hay lắm.

Tigertran thích bài này.
  20. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    thế thì quá ngon rồi...bữa nào pác quay cái clip con khướu lên cho xem với,hihihi.