Sau 1 năm học hỏi hình như vẫn là con số không

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi captain, 9/2/12.

1. captain

captain Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Sau 1 năm bắt đầu làm quen đên giờ trình vẫn = 0, đúng là môn này hay nhưng phải chịu khó học hỏi bài bản. Mình học lỏm lại lười nên chỉ đc thế này sau 1 năm.

Bể mình bị tảo xanh không trị đc (theo kn là do ánh sáng nhiều quá) 1 tuần là phải cạo vệ sinh 1 lần. Nước từ ngày làm lại bể (k 3 tháng) chưa thay tẹo nào mà chỉ đổ thêm vào do bốc hơi (tuần đổ thêm k 1-2 lít) nhưng thấy nước vẫn trong k biết là tốt hay xấu.

Hiện nay bể đang bị 1 loại nấm hay sâu gì đó tấn công vào TCC, ở các ngọn TCC có trứng đen bám đầy ngọn, cây bị mất lá trơ trụi -> chưa biết xử lý sao cả.

Các bạn đánh giá xem với khả năng của mình có thể chiến được bể mới xịn hơn để thi Idol không? (Đi thi thì trình sẽ lên thì phải :) )

ndl, BanhBeo, mrjiim and 6 others like this.
  2. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Em thấy bể bác đẹp đó chứ,em chơi cũng 5 năm ròi mà chưa có bể nào được như bể bác luôn đó :D
    Hậu cảnh bên phải 2 khóm cây xanh đỏ đổi chỗ đc cho nhau thì em thấy sẽ hay hơn,bên trái cũng trồng thêm 1 khóm đỏ nữa chỗ mấy cây lông chim(em đoán vậy) sẽ tạo được sự chuyển màu(từ đỏ ở giữa và xanh dần 2 bên),khi đó tỉa tót nữa là ok ngay.cây ráy trên đá cũng ko tự nhiên bác ạ,bác thay bằng vài ngọn liễu đỏ răng cưa thử xem sao :D
    Cụm đá bên trái hơi đơn điệu và 2 bên nhìn có vẻ ngang bằng nhau,thêm vài viên nữa đi bác
    chúc bể bác sẽ đẹp hơn nữa:x

trong_nghia thích bài này.
  3. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    khi bạn cạo tảo xanh xong thì thay 30-40% nước trong bể, mình nghĩ sẽ bớt tảo đồng thời tcc sẽ đỡ bị thối đầu.

trong_nghia and bachikho like this.
  4. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nhìn hình chụp mình cũng thấy bể khá đẹp đấy chứ. vấn đề là hàng tuần hoặc 1 tháng bạn nên định kỳ thay nước chứ.
    Dù nhìn nó trong vậy thôi ,nhưng thật ra không tốt cho môi trường nước đâu.

5. mrjiim

mrjiim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    bể của bác đẹp đấy chứ.nhìn nước trong cây cũng xanh mà.
    bác cho e hỏi là đèn tự chế bác dùng bóng j đấy vs lại dùng mấy bóng hả bác chế độ chiếu sáng như nào để ae học hỏi
    thanks bác :D

6. captain

captain Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Cảm ơn các bạn đã khen,
    Mình thấy nước trong nên cứ nghĩ thế là ok, mình chắc sẽ thử thay nước xem thế nào.
    Đèn tự chế 3 bóng (osram 865 2 bóng 6500k+ 1 bóng aqua 10000k tính ra 90W/~150l) bật 5-4-5.