Sau 1 tháng nuôi cá, em có 1 đống thắc mắc cần giải đáp!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trucxinh, 6/8/06.

1. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ sáng đến giờ đọc lồi cả mắt, em đã giải quyết được hầu hết những thắc mắc. Tuy nhiên vẫn còn một số điều chưa rõ, xin được chỉ giáo ạ:
    _ Em nuôi cá được giới thiệu một loại thuốc làm trong nước hồ, đó là cái lọ như lọ thuốc nhỏ mắt đựng thuốc màu xanh lá cây, liều dùng từ 1 đến 2 giọt/ 10lít nước, chỉ dùng mỗi lần thay nước. Công nhận là trong hồ thật, cực trong nữa là khác, nhưng chỉ 2,3 ngày sau là nước lại nhờ nhờ như cũ. Em đã xài 3 lần nhưng vẫn không yên tâm. Có ai biết gì về loại thuốc này không? Dùng lâu có hại cá không?:confused:
    _ Dân số ban đầu của hồ em là: 7 con cá vàng loại nhỏ 4,5 cm, 4 cá 3 đuôi lớn siêu mập, 2 thần tiên, 5 hạt lựu, 2 phượng hoàng, 1 lau kiếng vàng. Nhưng chúng chết dần mà không biết tại sao, có thể là do loại thuốc làm trong hồ ở trên không? Xin các bác xem và giải đáp giúp:
    + Đầu tiên là con thần tiên đen, mới mua về ngày rưỡi đã cứng đơ đơ trôi theo dòng nước mặc dù vẫn thở--> chết tốt[-( . Em nghĩ nó chết có thể do sốc nước.
    + 5 con hạt lựu nối đuôi nhau chết cùng một triệu chứng: môi vêu dài ra, môi và vảy lốm đốm màu tím bầm( chắc ngạt thở).Tiếc wá đi!
    + 7 con cá vàng nhỏ cũng chết từ từ mà không thấy có triệu chứng nào. Riêng con cuối cùng bị mất đuôi từ từ( trông te tua tội lắm)-->qua đời. Hic, em cứ nghĩ là bị cắn nhưng rình rồi mà không thấy, chắc không phải bị cắn đâu.~X(
    + Cuối cùng là chết hai em cá ba đuôi mập ú: hai bên bụng mập nhất của chúng( hai bên sườn), em thấy cứ bị rụng vảy hoài, sau đó bỗng dưng thấy xuất hiện ngay chỗ rụng và trên đuôi những đốm đen--> lại chết:crying:
    Ai có lòng hảo tâm xin chỉ giáo để em khỏi làm chết thêm nữa, tội wá!!
    _ Điều cuối cùng em muốn hỏi là: em đọc bài về mấy cái bể thủy sinh đẹp nhưng tốn công quá( nhất là phân nền). Em định chạy vèo ra tiệm mua một cây được trồng sẵn trong chậu rùi bỏ vào hồ được không? Cái cây đó cứ để như vậy mãi được hay lâu lâu phải lôi ra bón thêm phân?Thực chất em chỉ muốn có cây xanh cho đỡ nhàm, vừa có chỗ ẩn nấp cho cá chứ không có ý định chơi bể thủy sinh. Em lại sợ để chậu cây trong hồ cái máy lọc của em nó đánh cho đất bay tơi tả--> dơ nước chếtb-(
    Trên đây là những thắc mắc của em, xin được mọi người chỉ giáo. Cám ơn rất nhìu :x

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình trả lời đc đến đâu thì trả lời nhé :D..
    Mình nghĩ thuốc làm trong hồ nói chung là ko nên dùng lắm.. Có phải nó tên là "men pha lê" gì đó ko, hôm nọ bà bán cá cũng giới thiệu với mình.. Muốn nước hồ trong bạn có thể áp dụng một số biện pháp khác lành hơn cho cá như làm lọc đáy, nâng cấp hệ thống lọc, rải nền, dùng than hoạt tính, chăm thay nước hơn trước... Mình nghĩ các biện pháp đấy thì an toàn hơn, và trên diễn đàn cũng nhiều người áp dụng rồi.. Còn thuốc trong nước thì có lẽ là ko thật sự an toàn cho cá, và cũng tốn kém hơn..
    Cá sống chết phụ thuộc vào nhiều nguyên nhân nhưng thường gặp có thể là ko hợp môi trường (pH, nhiệt độ, độ cứng, nồng độ oxi...) hoặc cạnh tranh.. Mỗi loại có môi trường ưa thích riêng, do vậy trong một bể nuôi nhiều loại cá thì có thể sẽ có loài sống dặt dẹo trong khi loài khác lại rất khỏe mạnh, chuyện đó là bình thường. Về nguyên nhân chết của mấy con cá của bạn thì mình ko dám khẳng định, nhưng những loài cá yếu như thần tiên thì thường chết do luồng nước quá mạnh hay bị cá khác lăng trì (rỉa vây đến chết :D), cá vàng to theo miêu tả của bạn có thể bị nấm, mấy con nhỏ chắc ko hợp phong thổ, mấy con hạt lựu thì mình chịu (cá hạt lựu là cá gì mình còn ko biết :D), chắc cũng tại ko hợp..
    Còn về cây thủy sinh thì nếu muốn bạn có thể mua một loại dễ trồng rồi ngâm cả chậu vào bể cũng đc.. Tuy nhiên cá vàng và cá chép là chuyên gia sục đáy tìm giun, ko cẩn thận là bật hết gốc :D.. Chưa kể nhiều loại cá ăn luôn cả lá, mình từng bị vài lần :D.. Nói chung bể thủy sinh thì bể là chủ yếu, cá là phụ thôi, nếu có cũng chỉ là những loài cá nhỏ. Vì vậy nếu bạn nuôi những loại cá kể trên thì mình thấy bạn rải nền hợp lý là đẹp rồi :).
    PS: Bạn là thành viên mới nên bài của bạn cần đc BQT kiểm duyệt trước khi cho hiển thị. Do vậy post xong mà chưa thấy bài thì bạn cứ chịu khó chờ, chứ ko phải là bị lỗi mất bài đâu :D.. Sau khoảng 10 bài là hết bị kiểm duyệt..
    Chúc vui!.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Lọ thuốc làm trong nước của bạn nói có xuất sứ từ Trung quốc, loại này dùng rất tốt và không ảnh hưởng gì đến cá cả (Đã có bài viết về thuốc này trên diễn đàn) nhưng phải dùng đúng liều lượng và chỉ nên dùng 2 lần trong 1 chu kỳ thay nước.
    Về chuyện nhỏ thuốc làm trong nước mà nước vẫn đục là do bạn cho ăn nhiều quá, các chất bẩn lọc không hết dẫn đến việc đục nước và thiếu ô xi trong hồ là tất yếu. Khi mua cá về là cá khỏe nhưng sống trong điều kiện chật, cho ăn nhiều thì cá sẽ yếu dần và thăng.
    Lời khuyên của GHT là bạn cho cá ăn ít thôi, ăn bữa não hết luôn bữa đấy, không để thức ăn thừa trong bể (Thà để chúng hơi đói 1 chút)
    Khi vệ sinh bể thì nên giặt bông lọc sơ qua thôi, không giặt kỹ sẽ sạch hết mất vi khuẩn có lợi cư trú ở đó. (Không giặt bằng bột giặt)
    Nếu thay nước bạn nên cho vào đó 1 chút muối không có i ốt.
    Lĩnh vực cây cối thì mình chịu.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ trúcxinh: Cái nick nghe đậm chất "dân ca"...Blue xin góp ý chút xíu về cách mà bạn đang nuôi cá. Nghe các triệu chứng hàng loạt trước khi "thăng" của các loại cá, bạn nên xem xét lại:
    -Số lượng cá nhiều như vậy có tương ứng với hồ của bạn không?
    -Chế độ thay nước đã hợp lý chưa, có 1 kinh nghiệm quan trọng là không nên thay 100% nước, cá sẽ sốc và die. Nên thay 30-40% nước trong khoảng 3-4 ngày. Cho thêm muối mỗi lần thay nước, khoảng 1 muỗng cà-phê trên 10 lít nhằm sát khuẩn. Nước phải để lắng trong bồn chứa ít nhất 12 tiếng cho Clo bay hơi hết.
    -Xem lại hệ thống lọc đã thực sự hiệu quả chưa? hút hết được cặn đáy không? bông lọc có đủ không? ít nhất là 4 lớp chồng nhau và đặt sao cho rìa miếng bông cao hơn, tạo chỗ trũng ở giữa để nước bẩn không tràn ra.
    -Chế độ cho ăn cũng rất quan trọng, ngày cho ăn khoảng 3-4 lần, mỗi lần cho lượng thức ăn vừa phải so cho khi bạn rời bể thì cá đã chén sạch thức ăn.
    Nếu bạn thực hiện tốt các bước trên thì hóa chất làm trong nước đôi khi không cần thiết nữa. Còn về cây thì từ từ, hãy nuôi cá khỏe trước đã rồi tính, kể cả cá vàng hay chép đều có những loại rong phù hợp.
    Chúc bạn vui với bày cá khoẻ.

5. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn rất nhìu về những chỉ dẫn của mọi người:
    _ Hiện nay 2 con cá vàng còn lại của mình đang có triệu chứng nấm, vây lưng và đuôi bị ăn dần vào, ở rìa có màu trắng. Mình đã cho chúng tắm thuốc tím như trong bài các bệnh cá nước ngọt đã chỉ dẫn, định 3,4 ngày tắm một lần có được không ạ?
    _ Hồ của mình thuộc loại siêu nhí: 40*30*35( hình như vậy), hiện tại chỉ còn 6 con cá nên mình thấy như vậy là ổn. Máy lọc cũng rất ổn, ngay từ đầu mình đã làm rất đúng về chuyện thay nước, giặt bông lọc, cho ăn...Nước hồ mình lấy là nước mưa+nước máy đã được chứa trong hồ ximăng, như vậy có ổn chưa?
    @Devon: cám ơn bạn, lúc đầu mình cũng tưởng bài mình post lên bị lỗi hay sao mà không thấy đâu--> cú wá kì cạch gõ đến 3 lần mà vẫn không thấy động tĩnh gì. Hic, chiều wa thấy có rùi mừng wá nên hôm nay vừa đi học về là bay lên xem trả lời ngay.
    @GHT và Blue Dolphin: rất cảm ơn sự góp ý nhiệt tình của hai bạn. Riêng bạn Cá Heo ơi, nick của mình xuất phát từ bài thơ "Trúc xinh Trúc đứng đầu đình..." đấy, mẹ mình đã đặt tên cho mình theo lời của ông cố qua bài thơ đó---> hehehe, cực kì ý nghĩa.
    Một lần nữa cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

6. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Với kích thước bể như vậy thì bạn nên nuôi những loại cá nhỏ nhắn sẽ hợp hơn là những loại như cá vàng siêu mập :D.. Ví dụ bạn có thể nuôi 7 màu, kiếm, hắcmoni, secan (loại này hơi dữ), hắc quần, ngựa vằn, mún, xiêm.. Ko nên nuôi những loại cá có thể phát triển to (rửa bể =))) hoặc hay hoạt động (cá chép)..
    Bể nhỏ như vậy thì cũng nên đơn giản khâu trang trí, chỉ nên rải sỏi nền chứ theo mình thì ko nên cho cây vào lắm.. Bạn cũng có thể kiếm một cái lọ nhỏ cho cá chui ra chui vào cho vui mắt :D..
    Nước bể ximang thì ok rồi, còn nước mưa có thể có tính axit đó. Bạn cũng chú ý chọn máy lọc công suất phù hợp, đừng mạnh quá mà bắt cá cỏ sống trong môi trường thác nước là khổ thân tụi nó lắm :D..
    Riêng vụ con cá vàng thì mình cũng ko rành lắm, nói thật là cá nhà mình đã dính nấm thì đều chết cả :(, trừ cá chọi :(..
    Chúc bạn thành công..

7. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Vậy cho mình hỏi làm thể nào để xác định dòng chảy có quá mạnh với cá không? Máy lọc của mình là lọc thác( hình như vậy:blushing: , là loại lọc hút nước hồ lên hộp lọc đựng bông lọc trên thành hồ rùi cho chảy xuống), công suất là 12w, như vậy đã phù hợp chưa?
    Cho mình hỏi thêm là mình rất thích nuôi cá thần tiên, với hồ của mình như vậy nuôi có được không? Cám ơn rất nhìu.:p

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Kích thước hồ của bạn nhỏ wa ko, với số lượng cá như bạn nói trên thì quá tải.
    Hồ nhỏ cá nhìu điều tết yếu là nc mau dơ, bạn ko nên sử dụng chất làm trong nc nhìu wa ko tốt.
    _ Bỏ bớt cá ra, ko thì sắm 1 hồ to hơn 60-80 (60*40*45 cm mình thấy OK nhất 90k/ hồ).
    _ Lọc nc bạn đang dùng theo mình là ok rồi. Nếu trong ngăn lọc còn trống bạn cỏ thể cho 1it than hoạt tính loại to. THT khử mùi hôi khá tốt.
    _ Ko nên cho ăn nhìu wa, nhất là cá Ba đuôi càng ăn nhìu càng dễ chết. Cho ăn từng chút một, quan sát cá ăn vừa đủ thôi. Ăn nhìu ị nhìu, nc dơ bẩn thì làm sao mà ko bị bệnh đc.
    _ Thay nc có anh đã chỉ rùi he.

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Trúc xinh: Hồ của bạn 40cm thì lọc thác 12w là Ok rùi, nếu nuôi cá thần tiên thì khoảng 2 cặp là vừa, nhớ là không nuôi chung với rửa bể, secam, ali...tụi này sẽ rỉa vây TT dần cho tới chết.....

10. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nuôi cá thần tiên thì chỉ cần chú ý đừng nuôi cùng những loại cá dữ là đc bạn ạ, chứ thần tiên nghe tên vậy chứ dân dã lắm, ko công chúa khó nuôi lắm đâu :D..
    Nói chung nếu bạn ko rành về công suất máy lọc thì bạn cứ quan sát, nếu thấy có cảm giác cá bị quăng theo dòng nước, hoặc là cá cố hết sức bơi ngược dòng nước tức là hơi hơi mạnh rồi đó..

11. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Oh, mình đã bớt cá ra nhiều rồi. Hiện giờ trong hồ của mình chỉ có 1 cặp thần tiên, 1 cặp ba đuôi tàu, 1 cặp phượng hoàng thôi. Mình nghĩ như vầy là thoáng đãng hơn nhiều.
    Còn về vụ cây thủy sinh mình đã hỏi ở trên, cho mình hỏi thêm nữa là có ai biết chỗ nào bán ở TPHCM mà rẻ không? Hồi chiều mình đi hỏi một chậu bằng nắm tay rẻ nhất là 50.000đ, mèn ơi giá đó là mắc hay rẻ vậy?
    Cám ơn mọi người rất nhìu!

12. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Uh, có vẻ thoáng hơn rồi đấy :).. Bản thân mình thì thấy ba đuôi nuôi với thần tiên nó ko hợp cảnh hợp tình lắm, tại một loài thì chậm chạp một loài thì có vẻ hiếu động hơn, nhưng nói chung cái đấy thì tùy người nuôi :).
    Ở SG thì mình ko rành, ở HN thì một gốc cây thủy sinh loại rẻ tiền dành cho người mới chơi, chậu to bằng cái chén uống trà thì khoảng 5-10k.. Nói chung về cây thủy sinh thì bạn sang hẳn box bể thủy sinh hỏi cũng đc :D..

13. blmon

blmon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới có một bể cá nhỏ xíu giống bạn. Trước đây thấy chẳng hứng thú gì về cá cảnh, nhưng từ khi đc tặng bể cá thì rất vui, nhìn bọn ca tung tăng bơi thích ơi là thích.Mình dùng máy lọc có 6,5kw thôi, dòng nước rất nhẹ nhàng, ko mạnh quá nhưng bể thì ko trong hix, đục như nước luộc hến. Mình nuôi 2 con bạch đỉnh hồng ( ko đẹp lắm), 2 con thần tiên, 2 con hắc quần, 2 hồng quần, 2 bảy màu, 1 mã giáp và một con rùa :D, mình chẳng có kinh nghiệm gì, cứ thích là mua thoi hihi...
    Mình định mua thêm đôi hồng két nhỏ nữa, nhưng sợ nhiều quá và sợ chúng nó ăn mất cá bé!
    các bạn góp ý về bể cá của mình nhé :D

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Dùng máy lọc này để lọc nước thải thành phố chắc hợp hỉ ~X( ~X( 6,5kw = 6500 w.
    Bể cá nhỏ xíu mà bạn nuôi từng này con là quá tải của bể.
    Bể quá tải dẫn đến nước đục vì các chất thải của cá lọc không hết => nước bị ô nhiễm nhanh chóng => cá bạn rất yếu và giủ nhau đi chầu ..:crying: :crying:
    Bạn nên xem lại vấn đề này, để làm sao nuôi con gì cho phù hợp với diện tích bể và công suất máy lọc thì thành quả mới cao được. [-( [-( [-(

15. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Òe, bạn ơi sao lại có rùa?:confused: Mình sợ là nó sẽ cắn chết cá mất. Số lượng cá trong hồ bạn mình cho là hơi nhiều, trong khi công suất máy lọc thì lại hơi nhỏ.:D :D Bạn có thể làm như mình, làm lọc đáy của anh duongnguyen chỉ dẫn, nước hồ rất trong. Mình đi học mấy tuần nay không thay nước mà vẫn trong vắt, sướng lắm!
    Chúc bạn có hồ cá đẹp!!

16. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Mình cũng đang định mở thêm topic để hỏi về nuôi cá thì có đây rồi. Xin hỏi các anh thêm mấy thứ:
    - Bể mình 1,2x0,5x0,5m nuôi bao nhiêu thì vừa đủ ? Tất nhiên loại nhỏ, cùng lắm to bằng ngón tay ( kiếm, hay mún ... ) thôi ?
    - Chế độ ăn uống thế nào là hợp lý ? 1lần/ngày hay hơn ?
    - Thức ăn mình thấy khá nhiều loại, mình thấy mọi người mua loại hạt nhỏ ko rõ thế nào. Nó có tên tuổi gì ko ?
    - Một số người thấy bảo thả cá theo tầng ( ý nói có cá tầng sâu, tầng nông ) để tận dụng, có người nói không vì nó sục bể. Vậy thế nào là được ?

Xin cảm ơn mọi người đã đọc và cho ý kiến.

17. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bể 1m2 cậu dùng nuôi cá cỏ không thì uổng quá bạn ơi :D...
    thả bao nhiêu cá tùy vào bạn có trang trí thêm gì không nữa chứ?Sao ko chơi thủy sinh luôn nhỉ?Cá cỏ như bạn nói mà bơi luồn lách trong các bụi cây cỏ thì thật là tuyệt vời...
    Tớ chả biết tính toán bao nhiêu con/cm3 hay lít thế nào, hồi trước tớ cứ tương đại vào, thấy đông quá thì ngưng thôi bạn, bạn thử ra hàng cá tham khảo xem, tớ thấy họ nuôi mật độ cũng khá đông đấy, cũng sống tốt...
    Chế độ ăn thì tùy bạn thôi, trong môi trường tự nhiên thì cá kiếm mồi suốt ngày nên chúng cũng ăn suốt ngày :D...bạn có thể cho chúng ăn ao lần tùy thích, tùy vào lượng thức ăn bạn đưa vào (nhớ xem chừng bụng chúng đừng to quá :D sình bụng chết đấy),3 lần ngày cũng được mà 1 lần ngày cũng được...nhưng tốt nhất sáng-trưa-tối...không thì trước khi đi làm/đi học bạn cho nó ăn, đến chiều tối về nhà cho ăn nữa cũng được, tụi nó cũng khá dễ tính...
    Thức ăn khô thì có nhiều loại của nhiều hãng như Tetra,JbL, Azoo...kể cả VN cũng có...Với loài cá ko đòi hỏi thành phần dinh dưỡng cao như bọn nó thì bạn cho ăn thức ăn VN là được rồi lại tiết kiệm, tớ thì chỉ toàn cho ăn giun thôi...

Nếu bạn có khả năng cứ nuôi cá nhiều tầng...Bạn rải sỏi to ở dưới hoặc làm lọc đáy như Mod DUONG NGUYEN thì ko lo cá tầng đấy sục sạo tung cặn làm dơ nước...
    Như tớ trước đây thì trên cùng tầng mặt là cá 7 màu, giữa là cá vàng, và đáy là con lau kính...tận dụng hầu như hết thức ăn, vd thế này: Tớ cho cá ăn giun, đầu tiên 7 màu đớp, rồi tới cá vàng, rồi cá vàng ị ra, cá lau kính ăn tiếp, sạch sẽ :D. Đại loại là thế...

18. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình nghe nói cây thủy sinh thì có loại rẻ loại mắc chứ đâu có mắc hết đâu.Hình như rẻ nhất là 15k còn sang hơn thì còn nhiều loại lém.Nếu muốn chơi hồ thủy sinh thì bạn phải bỏ vốn ban đầu hơi cao nhưng về sao thì rất nhẹ nhàng

19. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Tất nhiên là bể có cây rồi, chứ ai dùng bể to thế mà chỉ có cá không ? Tuy nhiên thấy bác góp thả cá mấy tầng thì nhiều người bảo ko nên vì mình dùng lọc ngoài, cá tầng dưới sẽ sục lên hết.

20. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Nếu bạn làm 1 bể thủy sinh đúng nghĩa, tức là có nền đàng hoàng, lọc đèn rùi Co2 v..v thì Chỉ có 1 số loại cá mà bạn nên nuôi...
    tầng mặt thì có thể là 7 màu...
    các loại kiếm mún thì tầng giữa, mặt và tớ thấy chúng cũng kiếm ăn cả tầng đáy nữa...
    ngoài ra cá dĩa cũng là 1 ứng viên xuất sắc cho bể thủy sinh...nhưng chơi màu xanh thôi, cho cá ít muối tiêu...
    các loại khác có thể kể đến như neon các loại, phượng hoàng các loại, rồi hồng nhung ,mắt đèn pha, cầu vồng vi dài, chuột các loại, bút chì, bống v...v

tuyệt đối ko nên nuôi các cái bọn phá phác như họ nhà chép (cá vàng, cá chép Nhật, Chép Koi...) hay lũ La hán....
    Như tớ thì nuôi Phượng Hoàng, Dĩa, 7 màu,chuột, bống trắng ( con này là tầng đáy đấy) thì chả thấy chúng sục phân lên bap nhiêu cả, với lại nếu bạn dùng lọc công suất thích hợp thì ko lo...Nếu ko bạn có thể dùng cách như mình là nuôi thêm bọn tép mồi to loại cho La Hán ăn ấy để dọn phân, chúng làm rất tích cực...Tớ nuôi 6 con dĩa cho ăn ngày 3 bữa mà nền sạch sẽ lắm...
    Con tép như thế này này
    [IMGo]http://img394.imageshack.us/img394/5237/dscf1479largejq1.jpg[/IMGo]
    chúc vui!

Last edited by a moderator: 4/10/06