Sau cơn nghiện!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hung_luong, 7/5/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Không biết phải gọi hồ này tên gì nên em đặt tên như vậy. Em đăng ký làm thành viên của ABV được gần một năm rồi. tháng 7/2011 lần đầu tiên nhìn thấy bể thủy sinh trên internet (lúc đó em không có khái niệm gì về bể thủy sinh mà chỉ nghĩ sao bể cá bây giờ nó đẹp thế, luc đó em còn không biết cây trồng trong bể là cây thật, cứ nghĩ là cây nhựa) và rồi em đã nghiện từ lúc nào không biết. Vật vã gần một năm tập tẹo với cái bể nuôi ba đuôi để học cách trồng và nuôi cây. Em đã up cái bể lởm đó lên diễn đàn một lần link ở dưới đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=93206
    và kết quả bị chém te tua vì hồ kiểng quá xấu (cái này thì đã tiên lượng từ trước) nhưng bù lại được một câu của Mr Woo-Chan khen xếp đá đẹp. Đó chính là động lực để em đi đến quyết định đầu tư cái hồ 60*36*36 này chơi cho Pro (hồ cũng chỉ ở dạng nhỏ vì em định để trong phòng ngủ) mất cả một ngày CN để kê dọn lại đồ đạc trong phòng để lấy chỗ kê bể - Tivi và loa nghe nhạc được treo lên tường và bể an toạ trên vị trí của kệ tivi
    Hồ, đèn, nền, lọc, CO2, và nhiều phụ kiện linh tinh khác như nhiệt kế, kéo cong, rơle mua hoàn toàn trên Havoten Store của Chú Cảnh, chú ấy cũng nhiệt tình hướng dẫn trong quá trính set cái hồ này và đây là thông số chi tiết của em nó
    Hồ 60*36*36
    Nền: 1 bao new ADA Amzovina 9 lit - 8kg nham thách trộn hữu cơ tan chậm của Chú Cảnh cho.
    Đèn: hai máng T5HO 60cm = 24w*4 bóng
    Lọc ngoài Aleas 1208 full nham thạch
    CO2 trọn bộ Up-aqua
    Ngày 21/5/2012 em bắt tay vào set bể, từ 13h30 đến tận 19h mới song bể. 19h30 vào nước. Trong quá trình vào nước em bị gặp một tai nạn nho nhỏ (gọi là nho nhỏ nhưng tại thời điểm ấy tưởng hỏng hết bể). Chẳng là em học bác Oliver Knott trên youtube cách vào nước đó là cho hết báo vụn vaod trước rồi giải lynon lên trên để tránh áp lực nước sói nền. Nhưng em đã không học đến nới đến chốn (hoặc cũng có thể lúc đó hấp tấp quá nên làm ẩu) em trải báo và lynon hai đầu không cao bằng nhau nên khi nước vào được kha khá bào và lynon ở hai mép ngoài bể không giữ được nữa xụp xuống ôi thôi nền và cây bay lơ kửng trong nước nhìn đau lòng. hai mép đàu bể bị sói sâu xuống thành hai cái hố nhở, may mà lúc đó ADA cón em làm hai vố ném vào hai cái hố đó nhặt lại trân châu và Ngưu mao chiên trồng lại. Thôi dài dòng quá sau đây là hình ảnh em nó 2 tiếng sau khi set
    Toàn cảnh
    Bên phải
    Bên trái
    nước vẫn còn đục
    Cây cối trong hồ lúc đầu em định set Gồm Trân Châu Cao hậu cảnh, Ngưu mao chiên và Rau má hương trung cảnh, Trân Châu nhật làm tiền cảnh và nền
    nhưng đến hôm 30/4 vừa rồi tức là một tuần sau khi set trân châu cao nó không cao lên được mà chỉ bò như TCN nên em quyết định thay bằng vảy ốc hồng.
    Em đã chụp ảnh hồ sau hai tuần nhưng vì cái thẻ nhớ đang bị lỗi không lấy ảnh ra được. mai em sẽ up tiếp hôm nay mọi người tạm chém dựa trên hình ảnh lúc ban đầu.
    Chú thích: Sau hai tuần TCN và rau má hương phát triển khá tốt bò nhiều, nhưng NMC thì làm em có cảm giác hơi èo uột. Nhưng đợt nắng nóng vừ qua để lại di chứng mạnh quá. TCN có một số cọng đang phát triển tốt bõng ngừng phát triển bị vàng và một số ra đi. may quá hai ngày qua trời đã bót nóng lại thấy TCN và rau má hương ra ngọn và lá mới tiếp tục công đoạn bò. NMC thấy nảy thêm cây non. Hy vọng trời tiếp túc mát. Thương cây quá. (Tại mình dở hơi chơi thủy sinh vào mùa hè)=))

2. TAX

TAX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nền ADA mà sao chưa thấy nước trong bạn nhỉ., nó cứ đục đục mờ mờ làm sao ý, bạn thử thay nước lại xem, lần trc mình cũng thế ban đầu là nước đục đục như vậy, sau 1 tuần là trong vắt ngay.

3. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Thank bác.
    Như đã trình bày ở trên những hình ảnh này là cách đây hai tuần hai tiếng sau khi em set hồ. sau đó nước đã trong lại ngay bác ạ (sáng hôm sau là trong veo rồi)

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đọc bài giới thiệu của bạn nhiều người sẽ tự tin giới thiệu bể hơn đó .
    Nếu khối đá trong ảnh này được lấy ra hay cho nằm thoai thoải sau hậu cảnh bên phải thì có lẽ sẽ có một kết quả ấn tượng lắm .

5. hoangtangkhai

hoangtangkhai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể dời cái ống in nằm gần ống out để thẫm mỹ hơn,chứ nhìn vào thấy cái ống xanh liền không đẹp.

So với hồ đầu tiên hồ này là cả một sự vượt bậc của bạn,chúc mừng một bể đẹp nhé.

6. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Thank bác vì đã động viên, cuối tuần này khi vệ sinh bể em sẽ chuyển theo như gợi ý của bác, vì để như trên ống dẫn nước vòa bộ lọc của đầu in hơi dài và bị gấp để gần ống out sẽ thu ngắn đường ống dẫn hơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:47 PM ----------

Thank bác Thịnh, bây giở thì cây hậu cảnh mọc khá tốt nếu có sử lý cục đá này thì chỉ có thể bò ra ngoài, em cũng công nhận là nó hơi chướng, vì nó che hết cả ngưu mao chiên và rau má hương ở cái khe sau nó.

7. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Em xin up tiếp những hình ảnh mới nhất của hồ sau 2 tuần set (em mới chụp hôm thứ 7 vừa qua)

Các bác cứ chém nhệt tình

Last edited by a moderator: 8/5/12
  8. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    bạn nên bỏ vien đá nhọn hoắt ra. hoặc cho nó nằm thoai thoải xuống sẽ được 1 bố cục hài hòa hơn, hoặc đổi = viên nhỏ hơn.

9. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Đồng ý với Bác Woochan.
    Nên thay đổ hòn đá có mũi nhọn ra và tìm 1 viên khác đồng loại thay thế sẽ phù hợp hơn.

10. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Hôm nọ mới up bể sau 2 tiếng set bác Trường Thịnh cũng đã nhắc em vụ này, thú thật mấy hôm nay em đang buồn bã nhìn đám TCN và NMC từ từ ra đi vì thời tiết nóng quá. Chán quá đang định nhỏ hết ra để trồng cây khác khỏe và lành tính hơn mấy loại này để chống chịu qua mùa hè khắc nghiệt cùa đất hà Nội.

11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hình như bạn chưa có quạt làm mát , có quạt thổi trên mặt nước cũng sẽ giảm được gần hai độ so với nhiệt độ bên ngoài đấy .

12. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Em up thêm một ảnh chụp toàn cảnh hồ khi nó còn dangđẹp trước khi nhổ hết Ngưu mao chiên đi (dinh sẽ tiến hành cuối tuần nay)

ngoc_tanlong thích bài này.
  13. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    à nhiệt độ hồ mình có khi lên tới 34 độ mà nmc và tcn vẫ mọc phà mà:blushing:!đúng rồi thay hoặc chỉnh hòn đá nhọn đi bạn nhìn "hiểm" quá!:devil:

14. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Cái này thì khó nói lắm, có thể cây bác cắm lâu rồi qua giai đoạn thich nghi hồ mới và bước vào giai đoạn phát triển mạnh rồi nên nhiệt độ ít ảnh hưởng đến nó. Cây ở bể của em đang trong giai đoạn làm quen và thích nghi đồng thời chuyển từ dạng cây cạn sang nước mà. Cây em mua hoàn toàn trên nhà bác Hòa (dạng cây cạn) từ lúc cắm đến lúc có đợt nắng nóng mới được có 2 tuần, thì trong tuần đầu khi thời tiết HN còn chưa vào hè hẳn vẫn có những đợt không khí lạnh nhỏ tràn về (hôm em cắm cây gió đôngbắc còn tràn về mà) bể mắt lắm chỉ từ 20-22 độ cây phát triển xung lắm nhưng bước vào tuần thứ 2 hè đến và nắng nóng đột ngột cây dừng phát triển luôn và quắt lại (thể hiện rõ nhất ở loạt TCN tiền cảnh ấy) giò nhìn nó vàng hoe va lá quát lại bé tý. Các ngọn đang vươn bò thì không ra ngọn tiếp nữa giữ nguyên hiện trạng đang bò và die.

ngoc_tanlong thích bài này.
  15. Lão_Tử

Lão_Tử Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    bác chỉnh sửa phần đá theo lời anh H nữa là ngon cái hồ...
    Về phần sinh vật trong hồ em nghĩ bác nên thả cá bơi theo đàn dẽ đẹp hơn ( neon or cá trâm) tạo cảm giác nhẹ nhàng . nhìn mấy con kia nó bơi lung tung nhức mắc lắm.
    có gì ko đúng bỏ qua cho

16. hung_luong

Thích đã nhận:
    1,116
    Vâng, đá em định cuối tuần này nghỉ sẽ vệ sinh và set lại hồ theo hướng dẫn của mọi người, cá thì em đợi hồ ổn định hẳn sẽ thả neon, hiện tai để mún cho nó dọn rêu, mà nó vẫn die đấy hôm đầu em thả 10 con chết gần hết còn 4, vừa phai mua thêm 4 con khác. Thank mọi người vì đã đóng góp ý kiến để bể em hoàn thiện hơn.