Sau khi đánh oxi già cây không quang hợp

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi VịtCon, 28/10/14.

1. VịtCon

VịtCon Guest

- Các bác tư vấn giùm mình với ạ, mình vừa đánh oxi già diệt tảo nâu tảo xanh và rêu tơ gì đó
    - Sau khi đánh hôm 25/10 thì mình thấy bọt oxii đọng trên cây rất nhiều không biết phải là do cây thở không, nhưng hnay mình có cho co2 5giọt/s nhưng vẫn không thở hic để 8h và đã tắt đèn rồi
    - Ngày 24/10 mình cho oxi già 2 ngày liên tục ngày đầu 2 lọ (120ml) [pha với nước tỉ lệ 1:3] cho hồ 220l tắt lọc, ngâm 30p thay 50% nước, ngày 2 ngày 25/10 vẫn chưa thấy tảo nâu đổi màu nên mình cho 3 lọ (180ml) tắt lọc ngâm 1h sau đó quậy nước hồ cho h2oh đii vòng vòng, và 15p sau thay 50% nước. Toàn bộ tảo biến mất rồi a ạ và để từ sáng đến tối lúc sau khi thay nước thì có co2 luôn 1-2giọt/s cây thở cực đã bọt o2 đọng lá rất ư là long lanh ( mình nghĩ là do cây tổn thuơng nên nhiều bọt khí ..??)
    -Mình nghĩ là cây ngưng quang hợp do tổn thương phải không các bác và
    bao lâu cây quang hợp lại nhỉ ??
    hồ e toàn mấy loạn rotala cắt cắm này nọ là chủ yếu
    -À mình dùng led chế như các bác trên diễn đàn a ạ lúc trước thì cây vẫn thở tốt, phát triển mạnh trước khi có đợt rêu
    - những lá rmh, sunset bị tảo nâu bám mạnh thì đang trắng dần nhưng cây vẫn không thở dù co2 5-6giot/s, trước khi đánh oxi già cây vẫn quang hợp mạnh bt

2. VịtCon

VịtCon Guest

Các bác giúp cháu :( :( :( :( :((((((((((((((((((((((((((((((((((((((

3. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    bác này có vẻ như em rùi, mới đầu e trồng nền trộn cây nào cây đó nên ngon lành nhất là cỏ nhật, vài tuần bị rêu tóc cả rêu sợi gì đó, đánh bằng oxi già 3 tuần, mỗi tuần đánh 1 lần rêu thì hết mà cây cối lè tè chậm phát triển còi cọc mà cây cũng ko thở. mọi thắc mắc cũng đang xoay quanh vấn đề oxy già ko biết nó có ảnh hưởng tới các cây ko. kiểu này chắc phải nhổ hết đi trồng lại. Ngóng chờ cao thủ vậy hi hi

4. VịtCon

VịtCon Guest

hồi đó mình có đánh oxi già một lần rồi nhưng cũng chả để ý cây cối nhiều
    sau đó vài tuần TCN bò kín nền. còn giờ tự nhiên để í nênlo quá

5. VịtCon

VịtCon Guest

Help me!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Bác cứ bình tĩnh, chơi bộ môn này ko vội vàng đc, phải xem tình hình diễn biến qua từng ngày , từng tuần. Thường thì những cây yếu sau khi đánh oxi già sẽ chết hoặc úa. Đánh oxi già xong bác thay nc, 3 ngày thay nc 1 lần, nếu trong bể có cây quý thì nên bỏ ra trước khi đánh oxi già. Sunset thì khỏe lắm, chả sợ chết đâu, chỉ sợ rmh die thôi. Ánh sáng đủ là cây quang hợp, bác cho nhiều co2 quá => lãng phí, để 2giot/s là vừa. Nhưng mình thấy nhiều ng dùng đèn led cây lên ko căng bằng đèn tuýp, lại còn dễ bị rêu hại hơn. Bác nghiên cứu chuyển sang chơi bóng jebo, atman hay t5h0 đi.

7. VịtCon

VịtCon Guest

Hic hồi đó đầu tư nhiều lắm bác ạ
    Với xài cả năm nay cây vẫn lên tốt bác ơi, có đợt gần đây mấy tháng vừa học vừa làm chưa qen giấc nên bỏ bê nó mới ra như thế ạ, tại mình nóng thiệt hic
    Vậy chắc cắt cắm bị tổn thuơng do oxi già nên ngưng quang hợp rồi hic

8. Phan Khang

Phan Khang Member

Thích đã nhận:
    1
    Oxy già diệt rêu rất tốt. pha tỉ lệ 1ml/L, tốt nhất để nước tĩnh, rút vào bơm tiêm và bơm trực tiếp những vùng rêu dày. Để trong 5p thôi, sau đó bật bơm đảo trong 5p, thời gian là rất quan trọng! Rồi thay 50% nước, 3-4 ngày sau thay tiếp 20%. Đã thử 2 lần, TCN (bị vi khuẩn gì đó ăn một khoanh nhớt, rồi lan dần ra theo hình tròn, chết nguyên 1/3 hồ, những phần bị vk mấp mé, đánh oxy già nó diệt luôn, nhưng cây nhỏ lá lại, chứ ko to xanh như đám còn khỏe), x-mas, java vẫn bình an vô sự. Thậm chí cả tép RC chỉ nhốn nháo khi để quá thời gian thôi, thay nước xong là lại bình thường.