Sau khi đo N03

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi chuyenphatnhanh, 9/10/11.

1. chuyenphatnhanh

chuyenphatnhanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hôm nay mình đo N03 sau khi thả cá được đúng 1 tháng.Kết quả la trên 50
    Mọi người góp ý cho mình nhé.
    Cách giải quyết và sử dụng phương pháp nào hợp lí: thơm,ngon,bổ,rẻ
    Mình vẫn bổ xung voka hàng ngày với 1 nắp/ngày
    Bể chính 120x70x50
    Bể lọc: 100x40x40
    Trừ đá (130kg) va nền.Mình áng chừng bể của mình tầm 500l

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Volka thì phải tính theo dung lượng của bề và phải tăng dần bro ơi, bạn có thể tham khảo thêm từ bài viết này, và thông thường theo mình biết thì phải mất khoảng 3 tới 6 tháng thì mới thấy có tác dụng nếu như bạn đổ trực tiếp vào bể

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62889

Nếu bạn muốn hiệu quả nhanh thì xài sulfur hoặc cao cấp thì Bio pellet còn ngon bổ rẻ hiệu quả ngay thì đây

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=85513

Mình cũng đang xài nhưng kèm với bơm auto dosing, bạn có thể dùng xilanh cho "phê"

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bể bro có san hô ko ? Dùng skimmer gì ? Vodka VN hay Vodka nước ngoài ? Có nhiều cá ko ? Cho Ăn gì và nhiều hay ít ?

Vodka nước ngoài thì còn ok, vodka VN như vodka hà nội thì chỉ làm cá say thôi, ko tác dụng, vì hình nbuw vodka VN ko lọc bằng carbon, nên ko phải carbon based , ở VN e mua sminoff vodka chai nhỏ có 32K dùng tẹt ga. Dùng vodka mà skimmer lởm thì cũng như ko thôi. Mà bro nói 1 nắp chắc ít nhất là 10ml đúng ko, bể e cũng tính ra 500L nước, lên đến 1.3ml 1 ngày mà vi sinh đã bùng nổ đục cả bể và phải hãm rồi, 10ml mà là vodka đúng thì san hô của bro chắc ra đi hết, cá chết vì ko có oxy và bacteria infection. Mức 10ml là bể bro phải rất bẩn và theo e tính là lên đến tuần thứ 15 mới leo lên được 10ml/ ngày với điều kiện NO3 vẫn ko xuống.

Vodka giảm NO3 chỉ là cái cớ, cái chính là nó giúp skimmer hoạt động hiệu quả hơn, giảm PO4. Đó là mục đích dùng của e. Bio-pellet e chưa dùng nhưng nguyên lý như nhau hay sao ấy, nhưng cách thức pro hơn, nói chung e ko dám ý kiến gì vì chưa dùng. Kiểm soát NO3 tốt nhất là kiểm soát đầu vào, triệt để nguyên nhân gây NO3 cao như cho ăn quá nhiều, nên cho ăn đồ viên khô để giảm ô nhiễm, 1 tuần thỉnh thỏang cho ăn đồ tươi thôi. Hay nguồn nước cấp vào bể nếu là nước máy có khi NO3 cũng cao

---------- Post added at 02:49 AM ---------- Previous post was at 02:39 AM ----------

Hix, ai dùng vodka mà 3-6 tháng mới có tác dụng vậy, nếu thế thì 1 tuần đi hết 1 chai quá, đắt hơn thay nước, mà bể đấy chắc bẩn phải biết. E dùng đến tuần thứ 2 là NO3 chững lại và bắt đầu giảm rồi.

4. chuyenphatnhanh

Thích đã nhận:
    8
    em đang dự định theo hướng sử dụng lưu huỳnh.Nhưng em hỏi 1 chút là hạt media la lưu huỳnh nguyên chất ah hay có phải hạt media rieng của máy khử không và sơ đồ làm may khử thì em không hiểu lắm: đường nước vào là máy bơm 15-20w nhưng đường nước ra chỉ nhỏ giọt .Vậy ai đã thủ làm và ứng dụng thành công rồi thì giải thích và hướng dẫn cho em với.Em xin hết

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    E chưa dùng lưu huỳnh bao giờ, nhưng cũng biết tí về nguyên lí hoạt động của reactor, tất cả đều như nhau, khác nhau về chất liệu thôi. E ko biết bro kiếm đâu ra sơ đồ này, e chỉ thấy bất hợp lí 1 điều là nếu bơm trực tiếp vào 20w như thế mà lại để van chặn ở sau reactor, sẽ có vấn đề là áp suất trong reactor tăng => hỏng van, hỏng reactor, hỏng bơm nhanh. E chỉ thấy người ta trích đường nước lên bể ra để đi vào reactor và hầu hết là van trước reactor. Đầy sư phụ ở trên này đã sử dụng rồi lên confirm nếu e có gì sai, vì dạo này e đi ngược thời đại rồi, ko còn theo đuổi công nghệ nữa

6. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
  7. chuyenphatnhanh

Thích đã nhận:
    8
    Em gửi tin nhắn cho anh nhưng hình như chưa đủ tuổi.Anh nhắn cho em số của anh vào máy em nhé 0913015141

8. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bể của em mấy hôm nay đo no3 cũng trên 50, phải thử dùng vodka mới được, cứ đổ thẳng vào bể chính hay thế nào ạ :)