Sâu nóng, trứng kiến hàn ở đâu vậy???

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi toannguyen, 24/4/07.

1. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trong diễn đàn tôi thường hay đọc được những thông tin .. là chim ăn sâu thì nóng và ăn trứng kiến hay cào cào thi mát( có tính hàn) ,những quan niệm này chẳng biết được dựa vào tài liệu hay nghiên cứu nào...các bạn có am hiểu về chuyện này có thể pót 1 bài cho mọi người được biết chăng hihhi

2. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Không có tài liệu nào cả và điều này cũng chẳng phải 1 công trình lớn lao nào hết mà phải nghiên cứ bạn à,những điều này đc đúc kết từ quá trình nuôi chim mà ra,còn nếu bạn có thể nghiên cứu theo góc độ khoa học hoặc đọc đc từ tài liệu nào thì chỉ bảo thêm nhé.

3. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    góp ý nhỏ....

đúng như bạn anhtien nói tất cả chỉ là kinh nghiệm trong quá trình nuôi chim thôi. như là khi chim thay lông nếu mình cho ăn nhụ bình thường là sâu ,bột thì chim thay lông sẽ kéo dài thời gian và lông chim sẽ không đẹp,lửa thì khó đạt bộ đuôi ...còn n6éu chim xong lông rồi [bộ lông đã bóng đẹp ,đuôi đã đủ độ dài] mà nuôi như là chim thay lông [thiếu sâu ] thì chim khó và chậm căng lửa. theo mình thì sâu khô mới là chất nóng ,sâu khô thường được các người nuôi chim cà nhuyễn trộn vào bột theo một tỷ lệ riêng nào đó thích hợp cho từng con chim mà qua kinh nghiệm 2,3 mùa thay lông của nó. còn cào cào thì là thức ăn không thể thiếu cho chim dù thay lông hay không thay lông. còn trứng kiến là dùng cho chim không ăn sâu và để bồi dưỡng cho chim suy,gầy ốm.chim đã căng lửa thì có khi không chịu ăn trứng kiến. nói chung nếu bạn cho ăn đầy đủ và đa chủng loại thì nó hay chọn lựa món khoái khẩu còn nếu không thì có gì ăn nấy khi đói.vài ý kiến nhỏ cùng toannguyen ,mong được ý hay hơn của các cao nhân .:applause:

4. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Cho mình hỏi thêm một tí tại mình mới tập nuôi chim lần đầu mà bên Mỹ này ít có người có kinh nghiệm để học hỏi. Nếu không có cào cào thì thay thế bằng dế có được không tại vì bên Mỹ chỉ có bán dế thôi chứ không có cào cào? Thế còn con nhộng thì sao? Bên này có bán nhộng đông lạnh nhưng không thấy ai nói cho chim ăn nhộng cả nên mình không dám cho con Mi ăn. Cám ơn nhiều.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Thay bằng dế được quá chứ bạn. Ở VN thì thường sử dụng nhộng rang chín, xay nhuyễn và trộn vào bột cho chim ăn thôi.

6. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    hì hì, trứng kiến mà có đều cho ăn thì quá tốt đi chứ, không nóng chim nhưng được cái làm chim khoẻ, màu lông lá trong muýơt và có độ bề cao cao... Mình vẫn cho khuyên và chích choè, cả sơn ca ăn trứng kiến và thấy là con chim khoẻ, khi hót không bị quá gắt..

7. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    bác cho em biết tim trứng kiến ở đâu, liệu có mua dc ko hay là phải đi tim

8. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Cho mìmh hỏi nếu nhộng rang chín xay nhuyễn mà trộn cho chim ăn như thế có ảnh hưởng ko tốt tới chim ko vậy. mà tỉ lệ trôn như thế nào. Một cân cám trộn mất lạng nhộng tươi rang chín tán nhuyễn. Cám ơn trước nhé :x

9. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    nhộng rang xay nhuyễn cũng là đạm động vật như cào cào, dế, trứng kiến thôi, có điều mồi tươi thì vẫn tốt hơn... mình cũng học trên này từ mấy anh đi trước chỉ lại. Thường đạm cho trực tiếp vào cám nên ít thôi khoảng 10% là được, nhiều quá chim ko tiêu hóa hết, hỏng đường ruột lại khó căng.

10. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em ở hà nội , em nghe nhiều về trứng kiến rồi nhưng không hiêu nó thế nào và mua ở đâu vậy

11. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    hỏng có đâu bạn ơi , mình hiễu là chim ănthì mau sung thôi à

12. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    bạn ơi , mình cung ko hiểu nửa ,nhưng cứ cho nó ăn no là được !

13. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    bạn hảy vàocác chợ chim gần nhất và mua nó,bạn sẽ có ngay !

14. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    ùa minh củng đang ở hn , mìnhcủng như bạn nè ? nhưng mình hảy tìm ở các chợ chim nhé !