set up bể mới

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ComeBack, 11/3/10.

1. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các anh. Hiện tại em đang set up 1 bể cá biển tại nhà, em cũng có đọc qua 1 số bài hướng dẫn của các anh trên đây nên cũng có hiểu đôi chút, nên giờ post bài lên đây để xin ý kiến các cao thủ, trung thủ, lùn thủ, thấp thủ góp ý hộ em. Bể chính em dài 1m2x40x50 (DxRxC), bể lọc 1mx30x45(DxRXC), bể chính em có khoan 2 lỗ đáy fi 21 đặt sát góc ( hình như fi 21 là hơi nhỏ) dùng để hút mặt. Em có lót rỗ dưới đáy và luồn 2 đường ống hút đáy chạy qua rỗ nối tới máy bơm AP2000 đặt sát góc. Đèn thì em có 1 máng 90cm + 1 máng 60cm, 1 bóng thủy sinh T8 10.000k cho máng 90 và 1 bóng hồng bình thường cho máng 60. Em có nên bổ sung thêm đèn cho bể ko, nếu có thì những loại đèn nào và nơi nào bán. Skimmer thì em vừa mua 1 cái hiệu JeBo của tiệm gần nhà nhưng ko hiểu sao nó rẻ quá , cả PS và bơm tổng cộng 300k ( bơm AP 2500), mấy anh cho hỏi em dùng PS này cho bể trên thì có hiệu quả ko. Một điều nữa là khi em chạy thử mấy PS trong nước ngọt thì thấy chỗ nối giữa cốc thu và thân máy hay bị tràn nước ra, em tính dùng silicon bắn nó dính lại được không. Ttính cỡ ngày mai nữa thì em mua sỏi và nước về bỏ vào bể. Chân thành cảm ơn các anh trước

muoivankhatmau thích bài này.
  2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Hồ của bạn mà dùng đèn đó thì hơi ít cho San hô, nên tăng đèn lên . Bạn nên tìm hiễu vể đèn T5 mà có watt ra cao.
    Mình không biết máy AP 2000 cho ra bao nhiêu lít nước. Cho mình biết thông số lít/giờ thì dễ hiễu hơn.
    Máy skimmer mà bạn bỏ vô nước ngọt chạy thì nó tràn là phải, vì nó không có đủ bọt trong máy PS. Bạn phải đễ trong nước mặn thì mới được. Bạn nên bỏ hình lên đễ dễ dàng nhận dạng vấn đề, vì có nhiều PS nằm trong ngăn lọc có vài chỗ nước phải chảy ra. Nên đễ hình lên trước khi dán lại.

ComeBack and muoivankhatmau like this.
  3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Cho mình xin bổ sung thêm.
    Cũng như Bro Dan nói. Bạn phải bỏ vào nước mặn mới được. Khi cho Skim vào nước mặn, bạn có thể chỉnh được mức độ của máy skim (Là cho bot nhiều hay ít)
    Comeback cứ cho nước, đá, cát vào hồ đi. Cho vào càng sớm càng tốt , để hồ có thể tạo vi khuẩn (bacteria). Nếu có cái máy lọc của nước ngọt thi gắn vào xài tạm cũng được để hút mấy đồ dơ trong hồ. Đợi khi nào gắn ống, set up sump , skim xong xuôi rồi thì cho chạy skim.
    Comeback chup hình cho AE coi, có hình thì dể help hơn....~_~

ComeBack and muoivankhatmau like this.
  4. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Hồ khoan 21 nhà bị nhỏ rồi, B phải khoan ống 34 nhé.

ComeBack thích bài này.
  5. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    cái skimer đó của Jebo đúng không? xài cái đó thì hơi yếu, bạn nên đổi cái weipro 2014 mà xài,còn nước xì ra chỗ nối đó là bình thường vì PS này là loại nằm trong nước, bạn thích thì có thể dán lại cũng không sao.
    bạn để rổ dưới đáy làm lọc đáy à? theo mình không nên vì chơi cá biển bây giờ xái lọc tràn là chủ yếu bạn à, bỏ mấy cái vỉ lót đáy đi :D

ComeBack thích bài này.
  6. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    To Coolpix: Bơm Ap 2000 1500l/h, bơm AP 2500 2000l/h 32w.Nhân tiện anh Coolpix cho em hỏi với bể em thì cần bổ sung them bao nhiu bóng loại nào nữa, dùng thêm mấy bóng thủy sinh 10.000k có được không hay là phải dùng thêm đèn xanh ???
    To musashi: Bể em lỡ khoan 2 ống fi 21 rồi, giờ khoan lại ko biết có được ko.
    To DragonKing: Mình vừa làm lọc đáy vừa làm lọc tràn luôn bạn àh, mình để máy bơm trong hồ để hút đáy rồi bơm lên máng lọc ở trên (dùng san hô che lại) và 2 lỗ hút mặt fi 21 để hút nước xuống qua bể lọc 3 ngăn 1mx30x45 rồi sau đó bơm lên hồ chính lại.
    Nhân tiện mấy anh cho em hỏi cách up ảnh lên 4rum với, em tìm hoài mà không thấy phần nào để up ảnh. Àh cho em hỏi thêm 1 câu nữa là bể 1m2x40x50 kính đáy mấy li thì an toàn, bể em thấy cái đáy có 8li sợ lót nhiều san hô quá nó mà làm cái ầm một cái chắc song phim và 2 lỗ hút mặt em khoan thấy nó gần nhau quá không biết có sao ko nữa, để tìm xong cách up ảnh em sẽ post lên cho các anh xem

7. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn xài Skimmer loài Jebo là loại nhỏ rồi. Với hồ của bạn nên đầu tư loại Skimmer lớn hơn. Bây giớ tranh thủ làm hồ tạo vi sinh đi. Ủa? Bạn tính chới cá hay chơi San Hô?

ComeBack thích bài này.
  8. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Chào các anh, sao em gửi bài mà kiểm duyệt lâu quá không thấy lên nhỉ. Có một trục trặc nho nhỏ nên hiện tại em chưa cho bể hoạt động được vì em thấy đáy bể mỏng quá nên quyết định mua 1 tấm kính 8 li về đè lên đáy cũ và bắn silicon cho dình lại thành đáy 2 lớp ko biết có ok ko mấy anh, chứ đáy em có 8 li sợ nó chịu ko nổi mấy chục kí đá và san hô lại thêm cả trăm lit nước nữa, mấy anh góp ý hộ em cái. Thanks mấy anh trước

9. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Sao chưa thấy bài được đăng lên nữa ta ????. Các anh cho hỏi là ống ống hút mặt xuống bể em dùng 2 cái ống bằng đồng không biết nuôi cá nước mặn có ảnh hưởng gì không ?. Tại lúc trước em dùng cái bể đó nui cá rồng nên làm bằng đồng, mấy anh góp ý hộ em với.

10. musashi

Thích đã nhận:
    114
    Đáy bắn 2 lớp kính thì tốt quá rồi, nhưng cần quan tâm đến hệ giằng đỡ bể ở dưới, quan trọng hơn, em khoan lên ống 34 vẫn OK mà. không nên dùng ống kim loại, một thời gian sẽ bị han ngay!

Đáy bể dán 2 lớp kính thì quá tốt rồi,...B cần chú ý hệ thống giá đỡ bể ở dưới nhé, nếu hệ thống giằng đỡ đáy làm tốt thì 8li vẫn OK,..vẫn khoan đè ống 34 lên lỗ 21 được mà...ống kim loại không dùng được đâu!

Last edited: 13/3/10
    ComeBack thích bài này.
  11. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    To Musashi: bể thì em làm rồi anh ah`, lỗ em đã khoan 2 cái 21 rồi giờ sao khoan lên 34 đc, giờ đem bể đi khoan lên 34 thì em sợ vỡ đáy. Về ống kim loại thì ý em nói là cái ren bằng đồng để bắt làm ống hút mặt, lúc trước em làm cái ren đó thì đi hỏi ở đâu cũng là kim loại hết, đâu có chỗ nào bằng nhựa đâu anh, mà em đã bắn silicon dính cứng ngắt vô ren rồi ( để ko bị rỉ nước), em ra tiệm cá gần nhà cũng thấy họ làm ren bằng inox cho bể cá biển mà, nếu em để vậy luôn có sao ko anh.

12. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Bể em dùng lâu rồi từ lúc còn chơi arowana fish lận, giờ đem khoan sợ bể đáy. Còn cái ren bằng đồng em đã băn silicon rồi dính cứng ngắt àh, mà lúc mơi chơi em nghe người ta khuyên dùng ren đồng để không bị gỉ. Mấy tiệm cá biển gần nhà em cũng dùng ren bằng inox mà em thấy có sao đâu, mà không biết họ có bán ren bằng nhựa không, giờ có thay thì tháo cái ren đó ra cũng hơi mệt. Vậy giờ theo anh em để luôn cái ren đó có được không, ống hút mặt và van em đều dùng bằng nhựa hết mà. Àh mấy anh cho em hỏi cái up ảnh lên diễn đàn với nhé.

13. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Mà em lỡ làm cái ren bằng đồng rồi , đâu có ren khác bằng nhựa đâu anh, em cũng bắn keo dính lại rồi, anh cho hỏi em để cái ren bằng đồng như vậy luôn thì có sao không

14. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Cái ren bằng đồng em bắn keo rồi không tháo ra được. Vậy anh cho em hỏi nếu em để luôn như vậy có được không có ảnh hưởng gì tới nước không

15. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Tuyệt đối là không. Đồng mà gặp muối là bị rĩ, vã lại hồ cá san hô ĐẠI KỴ Đồng (Copper), giống như bạn bỏ chất độc chậm vào hồ vậy đó. Tất cả các em san hô sẻ giả từ bạn đi.

16. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    hồ kính đáy 8ly xài ok bạn à, khỏi dán thêm, hồ mình cũng đáy 8ly mà chất hơn 50kg đá vào có sao đâu! quan trọng là bạn kê hồ ngay ngắn và lót cho êm là được!
    Trong hồ cá biển thì lọc sinh học rất quan trọng, chủ yếu là bạn dùng đá sống & cát sống lọc nước thôi, không phại như cá nước ngọt đâu, vì vậy bạn nên bỏ cái hút đáy đi, mình không biết nói như thế nào về cái lọc đáy này nhưng mà mình nghĩ nó không tốt ( :D chắc nhờ coolpix cho chút ý kiến) :D

17. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Vậy em lỡ làm cái ren bắt nước xuống hồ lọc rồi sao anh ???, em dán nó cứng lại bằng silicon rồi nên giờ lấy ra thay đâu có được, mà cũng không biết có ren bằng nhựa không nữa ????

Hjx theo như lời anh coolpix nói thì giờ em mua 2 cái nắp đóng kín 2 cái ống lọc đó lại để nước không vô đc không anh, rồi em dùng cái bơm AP 2000 hút mặt bơm nước xuống rồi không biết bơm lên bằng cái nào cho phù hợp các anh giúp em với. Hay là em dùng lọc theo mô hình sau được không nhưng em chưa hiểu cái mô hình này lắm, ai rành giải thích hộ em cái.

http://img191.imageshack.us/img191/2559/21816302.png đây là hình dáng cái hút mặt nè mấy anh

Last edited: 14/3/10
  18. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    có ren bằng nhựa mà, bạn ra cửa hàng ống nước hỏi bộ nối thùng phi bằng nhựa á
    còn cái hình đó là overflow, nếu làm thủ công thì không đẹp và thoát nước không tốt bằng khoan lỗ đâu bạn, suy nghĩ kỹ nhé vì mình từng làm cái đó rồi!

19. musashi

Thích đã nhận:
    114
    Vậy e để 2 lỗ đó làm đường hút mặt luôn đi, tất nhiên phải dùng đá sống che đường ống cho mỹ thuật thôi...

20. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Nhưng vấn đề là cái ren em làm bằng đồng bắn silicon dính cứng ngắt rồi, theo như anh coolpix nói thì đồng sẽ làm san hô chết từ từ nên em nghĩ nên mua 2 cái nắp đậy 2 cái lỗ đó lại, với lại nước muối làm đồng gỷ nữa nên em không dám để. giờ mà lấy dao cạy 2 cái ren đó ra cũng hơi khó vì silicon lúc trước em bắn rất dày để 0 rỉ nước, giờ mấy anh góp ý hộ em với.