set up bể ngoài trời

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phamminhtriet, 18/7/13.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em vừa dùng cái bể cũ (do lý do học nên phải dẹp bể và giờ đã thi xong nên làm lại :D ). ban đầu bể em được đặt trong nhà nhưng bây h em muốn đem ra ngoài vì em ko muốn dùng máy bơm + đèn (dạo này có phong trào tiết kiệm năng lượng :) ) và cũng vì em thấy ở ngoài trời cây phát triển tốt hơn.
    em đã set up bể trên nền cũ (bỏ lớp sỏi, thêm 1 lớp đất thịt lên đất cũ, sau đó rửa sỏi và cho vào lại), trồng thêm 1 số cây: tai tượng, echinodorus (em quên mất tên TV của cây này), java moss, java fern, 2 loại cây cắt cắm mà em ko bk tên (1 cây lượm ở ao, 1 mua), cây "hoàng quan thảo" gì đó (ng bán nói) giống hẹ nước. em đã set up đc 4 ngày. để giảm bớt lượng dinh dưỡng thừa, em đã cho bèo, lục bình, bèo tấm,... vào.
    hiện tại nước đã dần trong, chưa có rêu hại
    cho em hỏi, bể đc đặt trên sân thg ở SG, liệu java fern có chịu đc ko ạ và mất bao lâu thì java fern mới bám vào giá thể (em buộc nó vào gạch bằng dây thun).
    em muốn nuôi cá ông tiên trong bể. bể cao 40cm, rộng 50cm, dài 60cm. cho em hỏi có khả thi để nuôi ông tiên ở ngoài ko ạ.
    tks các chú các bác rất nhiều :)

2. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Bạn để trên sân thượng thì hà nội nc cũng nóng 40° chứ chả nói sài gòn.
    Mà nhiệt độ đó thì cá tôm thành đồ luộc hết rồi. Thêm ít rau xanh sẵn có trong hồ nữa là đc bữa ngon=))=))=)):x

3. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em cũng từng làm nhưng làm trong 1 cái xô chứ ko phải hồ kính, cho 1 cặp phượng hoàng từ hồ trong nhà ra đó ở, 1 thời gian sau thì thấy tụi nó dẫn nguyên 1 bầy con, bây h vẫn còn 1 con trong đám đó. em cũng để hồ dưới bóng cây + để nhiều bèo và có súng để che bớt nắng mà :(

4. sunbird

sunbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Làm gì đến mức ấy bác bi quan quá. Chỉ cần có mái che đừng để mặt trời chiếu thẳng vào là ok.

phamminhtriet thích bài này.
  5. hannah

hannah New Member

Thích đã nhận:
    0

cái kk oi bức từ trong kk, từ các nguồn hấp nhiệt xung quanh cũng phải 35* bác ạ, đâu phải chỉ ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp :D