Set Up CO2 thế nào cho đúng

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi khungtanthoi, 20/12/12.

1. khungtanthoi

khungtanthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là em có cái hồ cá thế này:
    Cao 55 x dài 70 x sâu 40
    em dùng 1 bình CO2 mua ở Lý Vũ, hệ thống chạy qua 1 Max mix CO2 Reactor:
    http://www.google.com/imgres?hl=en&...&w=549&h=640&ei=curSUNvLOI-YiAectYCwCQ&zoom=1
    Em set-up đã được 4 ngày nhưng chưa bao giờ thấy cái cây của em nó thở ra sao, Bác nào có thể giúp em vụ này được không? Cây thì càng ngày nó càng vàng đi chứ không còn màu xanh như lúc mua về. Hỏi ngoài Lý Vũ hoài riết cũng ngại mà người ta cũng bực bội!
    Thanks các bác nhiều!

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ọc, vì quyền lợi thì cứ phải hỏi chứ bác
    Không biết hồ bác đựoc bao nhiêu ngày tuổi rồi?
    Cây vàng đi phải xem cây cạn hay cây nước, đèn có phù hợp không, nền có dưỡng chất không
    Update thêm thông tin bác ạ

khungtanthoi thích bài này.
  3. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    cây ở nền vàng thì có thể do nó thay lá nước, còn rêu vàng là do nóng quá, cũng có thể do rêu nâu nữa

Last edited: 21/12/12
  4. khungtanthoi

khungtanthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng hơn 220 cái bóng đèn LED nên nước hồ mát lắm, em cũng mới set up lại cái nền hồ mà phân nền mua ngoài Lý Vũ luôn ạ! Em thấy các hồ khác thì cây có bọt khí ầm ầm, còn cái hồ của em nó chẳng có cái nào, quy trình Co2 chạy qua cái CO2 reactor đều đúng, có khi nào do đầu ống xả ra nằm cao quá không ạ? Thường thì từ mặt hồ xuống thế ạ?
    Em mới set up được khoảng 5 ngày thôi ạ, mà lá vàng vả tả tơi quá! Em chỉ dùng có dùi trống, hẹ và rêu thôi ạ!

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đấy, lòi ra vấn đề là đèn led, chưa biết loại led gì, nhiệt độ màu thế nào?
    Tới 220 con led thì em đoán bừa là led siêu sáng (loại này không xài được)
    Em thấy mọi người hay chế led luxeon, còn hiệu quả đến đâu đối với các loại cây thì chưa thấy bài nào review cụ thể cả

6. khungtanthoi

khungtanthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ặc, thế thì chết em rồi! Em sẽ gắn thử 2 cái bóng cũ trước đây dùng vào lại xem thế nào, nhưng em nhớ là trước đây em dùng bóng cũ cũng không khá hơn!
    Cảm ơn các bác trả lời, em mù tịt về thủy sinh, thích thì mày mò chơi cho vui thôi chứ dốt lắm ạ!

7. khungtanthoi

khungtanthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các bác! Cái đèn LED kia là nguyên nhân chính, cây không hấp thụ được CO2 nếu dùng cái đèn đó (nếu em để khoảng 4 giây 3 giọt thì cá ngửa cổ hết, nếu dùng cái đèn huỳnh quang em mua chuyên cho cá thì 3 giây 4 giọt CO2 cũng chẳng hề hấn gì! Nhưng thật sự tới giờ, cây có phát triển nhưng em chưa thấy nó "thở" là thế nào. Chán thật!
    Bác nào cho em xin ý kiến với! Với diện tích cái bể nhà em thì cần bao nhiêu bóng đèn ạ?

8. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    theo như bác nói mình nghĩ nguyên nhân chính dẫn đến cây không thở là do nguồn sáng không đủ , bác bổ sung thêm bóng huỳnh quang dành cho thủy sinh , hồ bác rộng 40 thì ít nhất cũng phải 4 bóng huỳnh quang T8 hoặc T5
    Hồ dài 70 bác có thể dùng 4 bóng huỳnh quang 60 của philip hiệu daylight hoặc của rạng đông daylight , ánh sáng đều cho dải màu 6500k

9. khungtanthoi

khungtanthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là hôm nay em xách 1 cái Cyrex 4 bóng hết 2.2 triệu thì đã thấy cây thở! Cảm ơn các bác đã khai sáng về thủy sinh cho em!