setup lại bể đang sử dụng phân bonbon??

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thayboi, 11/4/08.

1. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi, em đang có 1 bể 65-10-45.sử dụng phân bon bon và cát 3 màu để làm nền, và rải thêm 1 lớp cát trắng ở trên.
    bi giờ bị mọc rêu vàng, rêu sợi, và ở dưới nền trải cát trắng thì nó vừa bị vàng, vừa bị rêu xanh. em muốn setup lại và bỏ luôn nền cát trắng đi. vậy em có thể lấy hết nước ra, rồi lấy phần nền trong hồ ra đổ vô tấm lọc để lọc hết cát ra, rồi lại cho vào hồ sử dụng tiếp tục được ko ạ? vì hồ mới setup có khoảng 1 tháng, nếu bỏ phân đi làm lại thì rất tiếc. các anh nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp em, em làm vậy được không. xin cảm ơn.

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cách bạn làm được đó. Bạn có thể lấy ống hút hút cát ra sau đó xúc từng lớp ra là ok. Xài lại được mà, nếu thiếu thì mua bổ sung thêm. bonbon có thể trộn chung với sỏi 3 màu làm nền do đó có lẫn lộn cũng không sao cả!

3. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dùng 1 ống lớn và 1 cái rổ lỗ nhỏ hơn sỏi và hạt bonbon, hút cả nước và cát, sỏi, bobon ra là được mà. Cần thì hút hết, không thì chỉ cần hút lớp cát là oki rồi, trải thêm ít sỏi lên trên là chơi lại được. Nếu bị rêu thì bạn tham khảo những cách chữa rêu trên diễn đàn.

4. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    Chào bạn,
    Bạn có thể dùng cách như các anh đã chỉ như trên, chú ý dùng ống hút có đưởng kính nhỏ thì sẽ hút được tốt hơn.
    Phân nền BONBON có dạng hạt, rất thuận tiện cho việc setup lại, bạn cứ mạnh dạng làm nhé.
    Thân
    TM