Setup một hồ Trân châu cuba tuyệt đẹp

Thảo luận trong 'Bể đẹp sưu tầm - Phong cách bể thủy sinh' bắt đầu bởi Pandavn, 15/6/10.

1. Pandavn

Pandavn Member

Thích đã nhận:
    41
    Tình cờ tìm được 1 bài viết hay về cách setup một hồ trân châu cuba rất đẹp nên repost cho anh em xem thữ. Ai là chủ nhân của hồ này xin được học hỏi thêm kinh nghiệm
    Đó là phương pháp trồng ở nền ẩm trước, sau khi TC phát triển rồi mới cho nước vô.
    Thử so sánh 2 tấm ảnh chụp 1 hồ cách nhau 1 tuần để chắc chắn rằng lũ TC có phát triển:
    Sau khi trồng chỉ cần chịu khó phun sương và đậy nắp kính giữ cho mặt nền luôn ẩm ướt và châm thêm 20ml nước mỗi 2~3 ngày và 1 tuần lại thêm 20ml dung dịch KNO3, KH2PO4 and Equilibrium pha loãng để bổ xung dinh dưỡng. Đèn để liên tục từ 7h sáng đến 10h tối (yên tâm không phát sinh rêu hại, chỉ phát sinh tiền điện :D)
    Chúng ta cùng nghía vào một hồ khác cũng xài phương pháp này mà tác giả đặt tên là DSM (Dry start method)
    Sau7 tuần
    Sau 9 tuần và cho nước
    Xanh rì và thở ầm ầm
    Zoom ra để nhìn tổng thể cái thảm này
    Cả cái hồ

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Có ý kiến cho rằng đây là mẹo để đi thi, chứ cây cạn nó sẽ thay lá nước và trong giai đoạn thay lá thì xấu lắm.
    Các cao thủ vào bình loạn đê.

3. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Thực tế thì bể này đã được đề cập đến rồi, một phương pháp setup bể ở giai đoạn đầu là bán cạn - Với phương pháp này sẽ cần ít đèn, không cần CO2, không cần thay nước... và CTCB phát triển rất nhanh -> Khi đã có thảm nền theo mong muốn thì bắt đầu cho nước và các loại cây cắt cắm, rêu trên lũa... được bổ xung.

Mẹo để đi thi như ndl nói cũng đúng ;)

trieu hoa thích bài này.
  4. Pandavn

Pandavn Member

Thích đã nhận:
    41
    View thêm 1 hồ nữa cho thêm phần hoành tráng B)

Sắp nền

Trồng TCCB vào

Sau 10 ngày

Sau 3 tuần

Sau 4 tuần

Sau 5 tuần

Sau 6 tuần

Trổ rễ rất xung

Cây căng khỏe (tác giả thò cái bút vào chắc để cho thấy lá TCCB nhỏ thế nào :confused:)

Bức ảnh của tuần thứ 7, thêm 1 tuần nữa là kín nền hoàn toàn

Double Stonehenge :D

[​IMG][/QUOTE]

5. mythuatHP

mythuatHP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    426
    Mất khoảng bao lâu thì TCCB bò kín đc nền ha bac???

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Không có gì đảm bảo là thành công nhé ! Coi chừng khi các loại cây bổ sung lên đẹp rồi thì lại phải thay trân châu Cuba bằng loại cây khác .

7. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Ý anh là khi CTCB đã phải triển kín thì nó sẽ hỏng phải không Anh?

8. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đây có lẽ là 1 cách trồng mới. Tôi trồng TCCB ko biết bao nhiêu lần, nhưng ko bao giờ thành công. Trồng ngoài cạn thì nó lên ầm ầm trông rất đẹp.

9. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    góp vui chút hồ TCCB setup nhanh...
    mới trồng cây xong

5ph sau đã mọc kín...^^
    đá ko đc hợp cảnh lắm mà thôi kệ...hồ ươm TCCB mà..keke

10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đá suối Đà nẻng chi tiết đẹp quá , thèm đá hơn trân châu Cuba .

11. nguyenhoan

nguyenhoan Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Hay quá, vậy mà bấy lâu nay mình không biết, toàn đổ đầy nước, rồi cắm từng cây, mỏi hêt cả tay mà không nên công cán gì!!!

12. phongha

phongha Member

Thích đã nhận:
    3
    vì sao tốc độ phát triển ghê ghớm vậy? có thật là 5p không hả bạn.

13. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    đá đó là đá Trà Kiệu đó a...ko phải đá suối ĐN đâu...^^...nặng lắm...cục góc trái ở dưới nó = cai nắm tay thôi mà nặng 1kg lun đó...1kg 10k...đau

14. baovanlinhhuong

baovanlinhhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    trời ơi kiếm được gỗ lũa đẹp quá , bể vẫn đẹp chứ bác !

nguyenngocdung thích bài này.
  15. xi-trum

xi-trum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ủa trồng TCCB gì mà có 5p vậy bác, chĩ cách trồng với

16. ShaggyNguyen

ShaggyNguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Đơn giản lắm. dùng mỗi lệnh Ctrl+J, cái này hỏi bác Trường Thịnh thì rõ hơn, em phát hiện ra những cao thủ chơi bể thủy sinh đều là những người sử dụng khá tốt phần mềm Shop, cũng may cái món này em cũng biết khá khá (cũng từng đi kiếm cơm thời sinh viên bằng món này rồi)

17. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    ôi các bác tin là thật sao. 5ph nhưng mà là ---> ^^! cơ mà.

---------- Post added at 07:22 PM ---------- Previous post was at 07:14 PM ----------

em nghĩ dâng mực nước lên khoảng 8-10cm rồi thực hiện như trên thì đạt hiệu quả tốt hơn.em đang thực hiện với tcn và thấy kết quả rất tốt.

chú giải thích thêm với.cháu vẫn chưa hiểu vấn đề.

18. nguyenngocdung

nguyenngocdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    :D
    thường thì ng ta trồng ở cạn( ruộng rau muống) sau đó cho vào môi trường nước để sống( tất cả các loại cây thủy sinh bán trên thị trường đều như vậy), làm như vậy thì cũng đúng nhưng mà mật độ nước cao thấp thì ko thấy bạn đề cập đến. cái này rất quan trọng đấy, trân châu có sống hay ko thì tùy thuộc vào áp suất nước. còn những cây khác thì phải xem thế nào các bác nhé. có gì ko đúng thì chỉ giáo nhé !!!!!!!!!!!! =;

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:26 PM ----------

trân châu cạn của anh vẫn sống ngon lành đấy chú PHÊ ạ !!!!!!!!!!!!!!!!
    mực nước lúc nào cũng trên 55 cm cơ

Last edited: 17/11/10
  19. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    bác dùng từ tất cả nghe phiến diện ghê, không biết bác chiêm ngưỡng qua được hết bao nhiêu cái trại rồi mà dùng từ tất cả. cung cấp cây giống cạn cũng mới chỉ dừng lại ở hạng chuyên canh amateur thôi bác ạ. với lại kiểu trại bác nhìn thấy có lẽ là nông dân amateur tăng gia sản xuất hay sao chứ chẳng có trại cây thủy sinh nào mà trồng xen canh trong ruộng rau muống, hay Tung Của Dẩn làm vậy ta?:)
    cái này lạ ghê hen, lần đầu tiên nghe thấy...:)
    bác trồng trân châu cạn mà mực nước lúc nào cũng trên 55cm mà sao gọi là cạn ta? hay ý bác là bác hạ thủy trân châu cạn dưới mực nước và bắt đầu ra lá nước vẫn sống tốt. thứ trân châu mà bác nhập của Tung Của Dẩn về bán là trân châu cao bác ạ, khi mọc cạn thì trân châu cao có hình thái gần giống hệt trân châu cu ba trong topic này bác nhé, dưng mà sau khi trồng vào nước sẽ khác mà. sorry em biết là tiệm bác nhầm vì bữa trước đi chơi cùng chú Hiệp Kungfu vào hỏi thấy bà xã nhà bác bảo sẽ mọc thành thảm đẹp.
    em chỉ góp ý một chút thôi, Hải Phòng còn bắt đầu đang phát triển bác muốn nhắm vào anh em đang chơi thì cũng nên bổ xung kiến thức cho kịp anh em mới được. chứ chưa gì đã chém gió mà lại chém với cụ Phê thì mệt đấy bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:33 PM ----------
    đừng vội đánh đồng hai mặt Shaggy ơi. bể ở trên và những bể tương tự hoàn toàn có thể "trồng" trong vòng năm phút sau khi đã có sự "chuẩn bị". với những vỉ trân trâu cu ba đã được chuẩn bị sẵn sàng. bạn hoàn toàn có thể xếp liếp trong vòng 5 phút hồ kích thước như vầy. tham khảo qua hồ của anh VINICHIM nhé. cao thủ chỉ dung Shop để mô phỏng, tưởng tượng, hình dung triển vọng layout thôi chứ không hề phịa để lòe mọi người hi.

Last edited: 17/11/10
  20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ý Bác Dững nói chắc không đến như vậy, chắc do Bác ấy chưa diễn đạt hết ý nên mới bị hiểu như Des đó.
    Bác ấy nói là cây thủy sinh bán ngoài hàn là cây cạn hoặc bán cạn, chúng ta mua về trồng trong bể có thẻ sống được. Tuy nhiên theo GHT thấy có 1 vài loại cây (Rất ít) không thể sống trên cạn được.
    Trân châu sống được hay không tùy vào áp suất nước thì em chưa nghe thấy bao giờ, có thể ở độ sâu cao quá thì chúng ko có ánh sáng vươn tới sẽ tèo cũng nên.
    Chắc Bác ấy trồng Chân trâu cạn vào bể sâu 55cm, chúng được hạ thủy và sống được. hì

desperator thích bài này.