Ship cá từ nước ngaòi về thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Daik, 16/9/08.

1. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi vận chuyển cá từ nc ngoài về Việt Nam thì làm thế nào?
    Chỗ em hay co ng đi công tác Thái Lan, Sing va ma Lay, em định nhờ mầy ng đó kiếm vài con la hán bên đó về, nhưng ko hiểu vận chuyển về VN kiểu j?
    có bác nào bít xin chỉ với
    cám ơn nhìu

2. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Về vấn đề này thì em cũng không rõ.Nhưng mà theo em "nghe phong phanh " được là khi chuyển cá đi xa và nhiều ngày thì phải gây mê tạm thời cho nó.Và em nghĩ rằng khi mình mua cá ở nước ngoài đem về thì người bán chắc chắn sẽ có dủ thiết bị và kinh nghiệm để người mua có thể đem cá xuất cảnh(nhất là những nước chuyên sản xuất và xuất khẩu cá như Thái Lan hay Indo).Và khi đem cá lên máy bay chắc chắn phải có nhiều thủ tục nữ mới có thể chuyển em nó về nước được.
    Mà em nghĩ thì cá phải do chính tay mình chọn mua thì mới vừa ý mình được.Chứ nhờ người khác mua thì phải nhờ được người biết chọn cá mới có thể yên tâm được.Chứ nhờ phải người ko biết thì nguy.Gặp phải tên bán cá gian bán cho em cùi với giá cao.Lúc này thì ui thui... ko giám nghĩ nữa à^^

3. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có ng quen mua cá hộ bên kia rùi. Nhưng quan trọng la ko bít thủ tục xuất khẩu về VN thế nào
    Bác nào bít xin chỉ với

cám ơn nhìu

4. kien549

kien549 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phiền phức lắm bạn àh bạn mua ở vn thì cũng có nhiuề giống đẹp mà.

5. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải quen với chủ 1 trại nào đó,nếu mua họ sẽ đóng cho bạn 1 thùng xốp bơm đầy oxy cá có thể sống được 2 ngày đó,và hàng này được chuyển cùng hành lí,nhưng phải xin giấy kiểm dịch và giấy phép thì sân bay mới cho gửi,nếu có quen biết thì sẽ dễ hơn,hàng này được để ở khoang hành lí nhưng fải đảm bảo không gây hỏa hoạn do có oxy dễ gây cháy

6. realman_foryou

realman_foryou Member

Thích đã nhận:
    0
    oh cảm ơn bạn rất nhiều, mình chỉ cần 1 hộp kín, cá có thể sống trong khoảng 4 tiếng thôi, là mình có thể bê về Việt Nam được. Còn an ninh Thái rất rất ít khi kiểm tra hành lý phi đoàn, mà nếu biết thì 2 con cá và nước ko phạm luật gì hết.Mình đang nghĩ là dùng hộp thế nào đây?

7. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải bạn ơi tại có lần a mình chuyển về VN người ta hỏi hàng gì và kiểm tra,không phải có nước là người ta cho đâu,nhiều nhân viên khó tính không cho gửi cùng hành lí vì trong đó oxy dễ gây cháy.Còn hộp thì dùng thùng xốp đựng nước đá đó bạn,cá bỏ trong bọc bơm ôxy rùi cho vào thùng dán băng keo cẩn thận lém

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thủ tục rất nhiều nếu mua đơn lẻ và vận chuyển về nước. Còn quen trại cá hoặc có người chỉ dẫn thì tuyệt.