Sim vàng/ tím có dễ nuôi không?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Bemap, 13/8/07.

1. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi Sim vàng nuôi vài ngày chết là do nguyên nhân gì vậy các bác? trong khi các loại khác như khoang cổ, mó khủng long, Domino vẫn sống nhăn răng...các bác có cách gì giúp em với...hồ em cũng có nuôi san hô... nhưng không thấy vấn đề gì hết. Độ mặn của nước là 1.020, PH là 7.7.

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nuôi sim vàng là hên xui à bạn ơi!!!vì nó bắt bằng thuốc nên khó sống lắm,chỉ có con nào hên là sống hoài được thôi!!!

3. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hic, PH của bạn 7.7 thì chết mới 1 con là may rồi đó....

4. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    :-$ theo kinh nghiệm của mình thì cá sim vàng khó nuôi lắm , nếu là lính mới thì không nên nuôi , còn lính cũ thì đủ kinh ngiệm rồi không thử thời vận nửa , bỏ vào mai mốt mắc công tìm tìm nó nằm nghỉ chổ nào đề vớt ra nửa . mêt lắm , eh eh e :-$

5. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    uh, nói chung cá biển mỗi loài sống ở chế độ nước khác nhau?. Nên bỏ vô nuôi chung chắc chắn sẽ có con sống con chết. Nên cứ nuôi hết rồi sẽ có kinh nghiệm thôi.heheheh.

6. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác...vậy độ PH bao nhiêu là ổn cho các loại cá biển? Mình có thuốc làm tăng hoặc giảm độ PH chứ? Hồ em chỉ có 1 em sim vàng thôi...chết thì hết...có còn em nào nữa đâu mà hên hehehe

7. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Để tăng PH đơn giản nhất ,rẻ tiền nhất,an toàn nhất là bạn kiếm lấy cục vôi sống bỏ vô xô nước (giống như tôi vôi xây nhà đó) sau đó chắt lấy nước vôi trong bỏ vô hồ.Nhưng lưu ý là cho ít một thôi để PH tăng từ từ con cá thích nghi được.Chứ mua mấy lọ tăng PH của TQ vừa đắt tiền mà hiệu quả không cao.

8. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    mình cũng đang có 1 con sim vàng nuôi được nữa tháng..Nói chung con này và Hà Mỹ Nhân khó nuôi thiệt..Nhất là vấn đề chất lượng nuớc và chế độ ăn uống...