Sinh nhật lần hai Hội ABV Đăklăk và chuyến du xuân của anh em Hội ABV Sài Gòn.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 12/1/15.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hội Cu gáy ABV Sài Gòn và Hội Cu gáy ABV Đăklăc. Hai điểm chấm phá trong bức tranh muôn màu của Box Cu gáy nói riêng và Diễn đàn ABV nói chung mà đã từ lâu, anh em ở hai Hội vẫn coi nhau như người một nhà.

Nếu Hội Cu gáy Sài gòn mừng sinh nhật trong cái mưa tầm tã của Sài Gòn thì ngược lại. Hội Cu gáy Đăklăk lại đón tuổi mới trong cái nét xuân e ấp của núi rừng Tây Nguyên hùng vỹ. Và dù không có những đợt nghỉ dài như tết Dương lịch, nhưng cái háo hức trong không khí mùa xuân và niềm vui sinh nhật của một " người anh em " cũng đã là quá đủ để Ban lãnh đạo và anh em thành viên trong Hội lên kế hoạch và công tác chuẩn bị cho chuyến du xuân này cách đây đúng...một tháng.

Sau một tháng dài, rồi cái ngày ấy cũng đến. Ngày hội ngộ của những anh em cùng chung niềm đam mê, những anh em đã lâu chưa có dịp gặp lại, những anh em đã quen nhưng chưa một lần thấy nhau và cả những anh em chưa từng quen biết. Ngày sinh nhật Hội Cu gáy ABV Đăklăk 11/1/2015....

...19h30 tối ngày mùng 9/1. Anh em tập trung tại nhà bác Hội trưởng Loc CT như đã hẹn. Và lúc nào cũng vậy, bác Hội trưởng chẳng bao giờ để anh em lên đường với cái bụng đói...=P~

Gần 10 tiếng rong ruổi trên cung đường chi chít những ổ gà và miên man bụi bặm QL14 không phải là quá dài với những anh em thường đi tác chiến xa. Nhưng với những anh em còn lại, đây là một thử thách, một trải nghiệm và cũng là một màn tra tấn thể lực đáng nhớ. 4h30 phút sáng, cả đoàn đến được với thành phố Buôn Mê Thuột, nơi hẹn hò gặp mặt trước khi lên đường cho kèo gác tiền sinh nhật cùng anh em Hội Đăklăk...

Còn tiếp...

Last edited: 12/1/15
  2. Nvlong

Nvlong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,921
    Trời!!! Cái đôi giầy của bác cuvietnam kia mới là ấn tượng của mùa xuân... kakaka:laughing:

3. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Cụ Việt chắc lại mượn đôi giày đỏ của ...Thím Đông rồi!

4. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Last edited by a moderator: 12/1/15
  5. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Bảo ơi, up hình bên web nào vậy, photobucket nó sao ấy, up mãi k xong

6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Vưỡn Photobucket thôi anh. Chắc do mạng thôi chứ bên em xài tốt mà.

7. conghinhnguyen

conghinhnguyen Member

Thích đã nhận:
    196
    nhìn kô khí ấm cúng wa các bá oi.em uoc j có dip gap go ae hoi abv cugaydadlak

8. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Để đến được bãi đánh cũng không phải dễ dàng gì nên mấy anh em tranh thủ lên đường sau khi lót dạ mỗi người một tô phở tái to vật vã. ( Được làm đặc biệt để phục vụ các cu thủ :laughing:)...

...hơn hai tiếng sau đó với quãng đường gần 120 cây số. Những bãi đánh trải dài và phong cảnh có thể nói là không thể đẹp hơn đã hiện ra trước mắt mọi người. Cái đẹp hoang sơ, bình dị và rặt chất cu ấy thật khó có nơi nào sánh được....

..." gặp em trên cao lộng gió"...

...ngã ba chợ nhỏ, điểm dẫn vào bãi đánh. Thuộc xã Yang Mao, huyện Krông Bông thì phải !

Còn tiếp....

liu'dai, tuancuco, ThắngLD and 56 others like this.
  9. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Hê..hê...hê... cái hình này mới vip nè các bác ui. Không biết là bác cu thủ nào đây Bảo ơi???!!! Kính chúc các bác ngày đầu tuần làm việc hiệu quả và ê cái mông + cái dò.......

10. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    ancugay, NgoQuangTu, ltdhong and 22 others like this.
  11. hoang cao

hoang cao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6,192
    Các cụ đi đánh cu gặp phải tay thợ săn cu bản địa bắt hết bổi hay bổi đẹp và ha rồi làm gì có bổi cho các bác đánh trận....haha...Chắc chắn các cụ này đi chỉ có mồi với mồi đấu đá với nhau 100% há há............

12. đồngAK

đồngAK Hội trưởng cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    19,307
    Cụ cao nói đúng rồi, trong này có mấy bác lớn đánh cây vì thú vui, còn lại mấy đứa nhỏ mới tập chơi toàn bắt đất, ham bắt số lượng nhiều để bán, hèn chi đi đánh cả ngày chả thấy em nào hay cả. Năm ngoái thấy cu bạc ngàn, bây giờ chỉ còn vài con, không khóe mấy đứa nhỏ đem lưới kéo hết rồi...................

Tiếp tục đi chú Bảo ơi.

Last edited: 12/1/15
  13. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hheje hoành tráng wa...nhầm tưởng phônrô là phiền to...nhất là ong thần râu lamtich
    Báo cao chiến lợi phẩm đê mấy bác oi
    Hy vọng vài năm nữa 2 cha con em lên ăn sinh nhật lun thể
    Hehe

14. trungkiendaklak

trungkiendaklak Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,015
    Sao bác cao không tham gia cùng anh em, ma bác vẫn biết là không có chiêm vậy ca cao, à trungkien co găp cu gáy cướm sa ban của cụ cao noi dùng mòi đất bắt hết rồn ào, hiên gì cụ cao biêt trước Mọi chuyện, nhưng không sao đâu cụ cao ơi anh em đến. Với nhau tinh vảm la chính cu cò la phụ thôi

15. ngoa long

ngoa long Guest

Xin chào các tiền bối chơi chim cu gáy.minh mới nhập môn.có lời chào các anh,em.có nhiều đề mình không hiểu về chim cu gáy mong anh em biết chỉ bảo.

16. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Chia ra hai nhóm, một xe 16 chỗ và một xe 24 chỗ. Với sự hướng dẫn và giúp đỡ của mấy anh em cu thủ bản địa. Con Mẹc 16 chỗ cõng mấy anh em Sài Gòn cuối cùng cũng đến được bãi gác.

Cảm nhận đầu tiên là cội gác và phong cảnh. Phải nói là đẹp thôi rồi ! Thời tiết ấm áp, ông mặt trời cũng đã " đi ăn " sau mấy ngày nhịn đói chơi với em " Mây ". Mấy cái thuận lợi đến ngẫu nhiên mang đến cho anh em phương xa một chút hy vọng đụng độ bổi rừng.

Có đi mới biết, thời tiết ở Tây Nguyên thật lạ. Nếu ví von thì ta có thể mường tượng ngay ra nó là một cô Sơn nữ thật đẹp, nhưng tính tình thì thật khó đoán. Chợt buồn, chợt vui... ( Kiểu như nàng La Lan đấy các bác. :laughing: )

Chả thế mà chỉ được khoảng một tiếng sau khi hành quân, bầu trời trong xanh ban nãy đã chuyển qua xám xịt một màu...mưa. :(

Còn tiếp....

ThắngLD, itloving, tho_ren and 47 others like this.
  17. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Hehe, Tây Nguyên chẹp quá !!!!! Chúc mừng các chú các anh có chuyến giao lưu thú vị và ấm cúng tình bằng hữu :D

18. hoang cao

hoang cao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6,192
    Mình cũng lên kế hoạch để tham gia dự sinh hội với ae nhưng do công việc gia đình đột xuất và bất ngờ quá nên mình đành hoãn lại không tham gia được. Dịp khác mình sẽ tham gia cũng ae :)
    Đi từ sài gòn lên vừa đi tắc chiến vừa đi dự hội mà không có bổi hay thì cũng buồn lắm chú trungkiendaklak à. Trong chuyến đi đó thấy các cụ chụp có 2 tấm hình thấy mặt Cugaycuomsa là mình đoán ra ngay ấy mà....kaka...

19. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Từ chiếc xe 16 chỗ ban đầu, mấy anh em chia ra thành những nhóm nhỏ rải dọc con đường dẫn vào núi. Nhóm em gồm ba người : Bác Loc CT, bác Vũ - Nguoidaugio và Hoctro em.

Lúc đầu không để ý, nên cứ nhắm hướng núi mà thẳng tiến. Nhưng cứ đi mãi, hết lên đồi lại xuống dưới khe, hết mưa rồi lại nắng. Bác Lộc làm thử hai kèo gà nhưng không có tiếng gà bổi đáp trả, em và cụ Gió làm được hai kèo cu. Nhưng cu bổi bay rần rần mà chẳng có ma nào thèm đâu đá.

Gần trưa, ba anh em tập trung lại thì được một kèo. Là một gia tộc ba thế hệ nhà cu trong một cái thung toàn cội đẹp. Có bãi ăn, có cội phơi nắng, có cội ngủ...Và kết quả là cuối cùng mấy anh em cũng đụng bổi, tuy trận đấu không kịch tính và gay cấn cho lắm nhưng cũng đủ để mát lòng những vị khách phương xa.

Khi còn ở Đăklăk thì không sao, nhưng lúc về nghĩ lại. Thấy sao mình xui quá, đi mà gặp đủ thứ thời tiết trong một ngày hết nắng thì mưa, mưa xong lại nắng, hết nắng thì gió. Ngẫm lại thì quá đúng là vì Vũ mà đi với Bão thì chim đâu mà đánh. =))

Nói ra thì bảo nói phét, chứ không biết mấy anh em sao. Chứ riêng cá nhân em mà đi thì chim cò ít quan trọng lắm. Chỉ khoái vụ chụp hình, mà chụp hình thì cảnh càng đẹp càng khoái ( Vụ này chắc phải làm chuyến lên Ewy thoai. :laughing: )

Cho nên nhiều lúc đi gác cu mà không đụng bổi thì cũng buồn thiệt. Nhưng bù lại, mình có thời gian cảm nhận được cái vẻ đẹp của núi rừng, của thiên nhiên và con người nơi mình đến. Thử hỏi đi Đăklăk lần này, một ngày gặp một hai con bổi thuộc dạng có số má thì cũng hết veo một ngày trời.

Cứ cho là bắt được chim đi, rồi sướng đi. Nhưng vô tình có người hỏi em : " Ủa, trên Krông Bông có gì đặc biệt, có gì đẹp không ? ". Trả lời được em chết liền nếu cả ngày theo đu mấy con bổi. :laughing:

Cái gì nó cũng có hai mặt các bác nhỉ ! Quan trọng là mình có nhận ra và có biết chấp nhận theo chiều hướng tích cực không mà thôi. Hehe.

@ Bác Hoang Cao : Em đi chơi xuân mà bác !. Một hay mười Cu gáy cườm sa thì cũng vậy thôi.

Còn tiếp....

Last edited: 13/1/15
    ThắngLD, itloving, tho_ren and 44 others like this.
  20. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984