Sinh vật lạ.

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi m a r u, 24/3/07.

1. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trên mặt kính mấy hôm nay em để ý thấy có những chấm trắn li ti, chúng còn bán trên lá cây em nhìn kỹ lại thì thấy nó giống hoa của bồ công anh, những chấm ở lá cao trên mặt nước thì lại phát triển thành loại sinh vât sống khi em đụng vào thì chúng co lại. Các bác cho em hỏi nó có nguy hiểm không ạ.~X(

2. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Có vẻ như thủy tức, chả có hại jì cả chỉ có điều nhìn hơi kinh. Thủy tức xuất hiện có nghĩa là môi trường nước bị ô nhiễm do thức dư thừa. Bạn coi lại lượng thức ăn hàng ngày nhá!

3. m a r u

Thích đã nhận:
    6
    em có thể diệt nó bằng cách nào hả bác.................

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hìhì,thì thay nước và cho cá ăn vừa đủ chứ sao,nếu thức ăn dư thì hút ra nhé.

5. m a r u

Thích đã nhận:
    6
    Mà hồ của em có những chấm nhỏ màu xanh bám trên mặt kính là sao vậy hả các bác............

6. phuongmy

phuongmy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ maru có nhiều chấm màu quá há.

Chấm xanh lục này cần lấy mút chà cho sạch liền đi. Nó là tảo hay rêu lục có hại thường xuất hiện khi hồ có ánh sáng chiếu vào (chắc vậy). Nếu làm biếng để luôn thì sẽ sinh sôi nhanh và chà kỳ khó hơn đó.

7. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    nếu bể mới set up thì hay bị rêu đó, chờ khi bể ổn định thì rêu tự hết bạn à^^
    còn nôn nóng thì cho cá ăn rêu vào, kinh nghiệm của SB thấy bống vàng xử cái rêu này tốt lắm:p

8. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể em đã thấy xuất hiện sâu :( Nhìn phát gớm nhưng chả dám thả cá vào để diệt,vì đầy tép con :(

9. m a r u

Thích đã nhận:
    6
    Hoàn cảnh của anh ZQ còn tội hơn em nữa:D :D :D ..........

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu chà cho sạch thì phải thay nước ngay, các mầm mống tảo xanh khi bị chà sẽ bong ra khỏi thành bể:eek: , nếu không thay nước ngay thì các phần tử của tảo sẽ được nhân giống rất nhanh trong hồ của bạn.

11. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Maru có thử cách này chưa?
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=15585
    Py có 1 kinh nghiệm cá nhân, không biết bạn có dám làm không thôi:
    1- dẹp hết cá, chỉ nuôi tép, cho ăn thật ít, ví dụ cho 1 số lượng hạt thức ăn ranchu nhỏ hơn hoặc bằng số lượng tép trửng thành mỗi ngày.
    2- cắt hết cây, mang hết rêu ra khỏi hồ, cho H2O2 vào liều lượng 100 lít/20ml, 3 lần liên tục, 1 tuần 1 lần, bảo đảm nó biến sạch không chút tăm hơi
    ...
    chúc thành công

12. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Diệt Thủy Tức cực kỳ đơn giản bằng cách thả 1 em Vạn Long nho nhỏ vào bể, đảm bảo chắc chắn 1 tuần sau sẽ ko còn Thủy Tức nữa. (cách này là của cụ Chương chỉ cho em). Em đã thử và hiệu quả vô cùng. Hy vọng mọi người thành công.

13. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cá vạn long là cá gì vậy anh? Em chưa nghe nói đến cá này bao giờ. Nếu anh có hình cụ thể cho em tham khảo thì tốt quá. Bể em đang tràn ngập thuỷ tức, nhìn chỗ nào cũng thấy, ước tính phải 3-400 con.

14. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    trời cá vạn long là cá mà ng ta bán giống con mã giáp gì đó ý mà, màu trắng bạc có chấm đen trên thân, ko biết có phải ko các bác, (lúc nó đánh nhau thấy giương hai cái râu ra ghê gớm phết) dọc hai bên thân có đường chỉ chạy như đường chỉ ở quần bò ý trông như may vá he he. cá đó dữ mà nó cũng to lên dc nên bác mà thả 3 - 400 con chắc để kinh doanh thôi chứ cây lúc đó cũng teo

15. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cái nỳ nhiều lắm, nó nhỏ li ti màu xanh vàng, bám cực chắc, lần trước em phải lấy mặt giáp của cái lau bể mà đánh, nhưng chỉ sợ xước kinh bể thôi. Không biết xài dao cạo có ngon hơn không hả anh? lau vvài hôm lại thấy nỏi đầy trên kính,

Còn 1 loại nữa gần giống các bác nói ở trên, nó cứ như cây bồ công anh, bao nhiêu cái dù nhỏ li ti màu nâu nâu đỏ đỏ, bám trên mặt kính và trên rong rêu, cái này thì chăm thay nước cũng hết nhưng không trệt để.

có thuốc nào trị hết mấy thứ bẩn này không các bác? lau nhiều đánh nhiều xước hết kính~X( ~X(

16. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Vạn Long là con này này, thả vào bể 1m3 toàn thủy tức trên mặt kính và lá cây, sau 1 tuần báo cáo ko còn nhìn thấy bóng dáng Thủy tức nữa...các bạn yên tâm bà sử dụng cách này nhá.

17. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở xì-gòn, gọi là cá sặc kiểng, cá cẩm thạch đây mà .....!

18. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Xem lại liều lượng có đủ sức công phá không? trên forum đã nêu cách sử lý rêu bằng H2O2 theo tỷ lệ 60ml H2O2 vào 8o lít H2O~X(

19. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Hồ mình hiện thời bị mãng nâu nâu bám lam nham xung quanh các mặt hồ,và cả đáy.Mình hay phải mắc công dọn dẹp chùi rữa,các bạn có biết làm cách nào để hạn chế những mãng bám này?Và chỉ cho mình để khắc phục hạn chế và cho biết nguyên nhân sao hồ mình bị mãng màu nâu này lưu trú ngoài ý muốn...Xin cám ơn.

20. hoatramy

hoatramy Member

Thích đã nhận:
    0
    Mot nơi bình yên, mot nơi hạnh phúc......nơi đó có
    ua trong ho cũng có sâu a, trong no nhu nao vay,em mới chơi nên ko bit rõ lắm nhờ mấy huynh chỉ giáo giúp