Sinh viên ko thi lại ko phải sinh viên

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi yum-yum, 19/1/05.

1. yum-yum

yum-yum New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hu hu hu, Là thế này ạ, đợt tết tây vừa rồi lạnh như cắt, em và anh Long có đi mua 4 con Hổng Tử Kỳ về. Hôm nay về nhà thấy 1 chú cắm đầu lên... giời ngáp ngàp, tuy chưa chết nhưng yếu lắm rồi, nên em đành ngậm ngùi...đau lòng vớt ra....xxxx chắc các bác hiểu rồi ạ.
    Tình trạng :
    1 bên mang và vây bị liệt nên nó cứ bơi nghiêng và lộn lung tung.
    Tại mang có những lớp mốc trắng lên (ko hiểu bệnh gì) như kiểu cơm để trong nước bị mốc lên ý, trắng trăng. Em sợ quá vớt ngay vì nhỡ đâu nó lan. Vụ này xảy ra 1 ngày sau khi em thay nước.
    Dạo này cũng buồn cười.
    Không biết các bác nuôi thế nào, chứ em nuôi cá, bọn cá mún thì có vẻ ăn bình thường, nhưng nó cứ đơ đơ ra, lững lờ, uể oải, thường bơi yên 1 chỗ, rất sợ người, đến gần bể là chúng nó chạy mất dép.
    2 con lau bể thì thường xuyên năm yên duới khe đá cả ngày ko thèm bơi đi đâu.
    2 con tôm(tép thì đúng hơn) toi.
    Ốc thì đẻ tràn lan như... em vớt mãi ko hết, hu hu.
    3 chú Hồng Tử Kỳ còn lại thì ko hiểu sao rất ít ăn, gần như ko bao h thấy chúng nó ăn hic hic.
    Hay là hộp thức ăn của em...có vấn đề rồi?? Hay chúng nó chê đồ ăn....dỏm quá ạ ?
    Dạo này thấy kém ăn hẳn, gần như ko ăn gì, có vẻ như....bị nhiễm khuẩn hay sao ý ạ
    Help em với ko đi cả đàn cả của em mất các bác ơi...... hu hu hu
    (bể em có môi cái máy...phun nước(chắc là máy lọc) của chú Tiến chứ ko có máy xục hay cái gì khác.... HELPP MEEEEEEEEEEEE!
    Mọi trả lời xin nháy máy về số 0989095935 cho em, hoặc email hoặc pm cho em ở ppcvn.com nha, em sẽ call back, Many thanks các bác. Sắp tết rồi, offline nhớ đừng quên em, hi hi hi.

2. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    _Bạn có chắc chắn là lịêt vâ không? Có trượng hợp cá bị bể bong bóng do nhiều nguyên do, và không bơi được. Phương án là tìm ra nguyên nhân, nếu là do nước bẩn thì xử lý, nếu do nội thương, buộc phải cách li cá để chăm sóc, nếu sau 1 tuần mà không co tiến triể, bạn nên nghĩ đến giết cá một cách nhân đạo nhất. (Cắt dây thần kinh nối nảo và cột sống, rượcm tăng giảm nhiệt độ nhanh...v..v..)
    _Có htể là velvet do vi khuẩn Piscinoodinium gây ra.. tìm thuốc thích hợp. Đáng tiếc, chưa thấy có ở VN.
    _Chuyện này thì bình thường... nó là một bottom-dweller, không có gì đáng ngạc nhiên khi nó dwell ở đáy hồ ;)
    Còn các vấn đề còn lại, làm ơn cho biết bạn nuôi chúng ở hồ nào, rông bao nhiêu, cho ăn gì...
    Mong rằng nó giúp bạn đôi chút.
    PS: Do một số bệnh nhân đã từ trần, các chỉ dẫn của mình đã vô dụn, nhưng mong rằng bạn có những kinh nghiêm đang giá ;)