Số lượng cá bao nhiêu là đủ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cacanhbien, 4/5/08.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    các bạn có ai biết cách tính số lượng cá và san hô dành cho từng kích thước hồ ko? Hồ mình 8t hiện tai có đến 15 con ca' và 45 con san hô như vậy có quá nhiều ko?

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    theo mình là cá quá nhiều cho dù mình không thấy kích thước của con cá(cho là con cá dài nhất là 5 cm). Nuôi san hô nhiều là đã thải ra nhiều chất dơ rồi, lượng cá nhiều nữa thì làm tăng độ dơ lên gấp bội. Những chất dơ (nutrients) này rất là hại cho san hô. Thường thì người nuôi san hô nhiều thì hầu như không có cá hay là lượng cá rất ích vì tránh tạo thêm Nutrients. Nhưng không phải là không thể nuôi nhiều cá và nhiều san hô, nếu mà hồ cá thật là lớn như từ 1000 lít trở lên,máy lọc thật tốt, thay nước thường xuyên (hầu như vài ngày thay một lần).

3. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết cứ một cá cỡ trung bình cần 50 lít bạn cứ tính thể tích rồi chia ra có thể du di chút ít he...he

4. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tính ra thì cũng chẳng chính xác được đâu vì cá lớn, cá bé, san hô và quỳ nữa. Bạn cứ nhìn vào mật độ cá trong bể là thấy ngay nhiều hay ít, tôi nghĩ là cảm nhận của người nuôi thôi. Nhìn cá bơi vây ko căng, ko tung tăng là thấy liền thôi mà.

5. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks các góp ý của các bạn. Thực tế mình ko quan tâm nhiều đến con cá có chỗ bơi hay ko? mà mình quan tâm đến chất lương nước bị ảnh hưởng thế nào khi thả cá nhiều.

6. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lượng nước ỡ hồ nhỏ khi chứa nhiều cá sẽ làm hàm lượng amo+nitrat tăng nhanh dẫn đến nước không tốt cho cá

7. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chất lượng nước là điều cực kỳ quan trọng cho cả động và thực vật sống trong hồ, nên nếu thả cá đến độ ''có chỗ để bơi'' thì còn gì là cá cảnh nữa phải ko bạn cacanhbien ? Theo mình , nếu chơi hồ theo phong cách lấy san hô làm cảnh nền thì tạo cảnh bằng san hô , đá sống,hải quì , rong ... là khâu chính ,hảy tập trung chăm sóc những thứ này cho thật tốt. Còn cá thì chỉ là phần điểm thêm cho cảnh thêm sống động và ''thật'' hơn mà thôi , nhưng phải có sự hiện diện của cá thì cảnh mới thật sự quyến rũ. Do vậy , cá chỉ nên nuôi với mật độ vừa phải (có chọn lọc về chủng loại và sức khỏe) thì mới làm nổi lên được vẽ đẹp của ''phong cảnh'' . Nếu phong cách của 1 hồ chỉ thiên về cá thì hồ nên nuôi đá sống , san hô cứng . Trường hợp này thì mới là lúc tính toán đến mật độ cá cần nuôi .

8. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình cũng đồng ý với quan điểm của zocazi, đã nuôi sanho và hải quỳ thì tốt nhất chỉ nên điểm vài em cá thôi, vì chăm cá với chăm sanho cũng khác nhau. Riêng mình thì đã chết vài bể quỳ rồi nên bây giờ cứ chơi cá thôi, chơi quỳ chăm rất khó, chơi cá bể ko sinh động bằng bể quỳ nhưng cá thì chơi được các loại.

9. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks các bạn đã góp ý, có lẽ mình sẽ làm hồ lớn hơn vì nói thật mùa này cá nhiều và đẹp quá, cứ nhìn mà cầm lòng không nổi....

10. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Cacanhbien . cầm lòng không nổi cũng là đại kỵ trong nuôi cá biển đó. Nuôi cá nhiều thì không nuôi được san hô nhiều, mà nuôi san hô nhiều thì không nuôi được cá nhiều . mà nuôi cá và san hô nhiều thì máy móc phải nhiều và tốn tiền nhiều . Đời không có gì như ý muốn .

11. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks, coolpix. Mình hiểu nó là đại kỵ vì nhiều người bạn của mình cũng đã trả giá nhiều rồi, gặp cá đẹp cứ mua nên chết hoài, trong khi mấy con cũ thì lại ko sao....có lẽ phải nén lòng thôi.

12. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Cacanhbien. muốn nén lòng thì nghĩ như vậy nè sẻ hết muốn mua liền . Nghĩ là mỗi lần bỏ cá mới vô là một lần cơ hội bỏ mầm bệnh vào hồ, 1 con cá bệnh có thể làm tiêu luôn một cái hồ cá . Vậy là không dám mua hà :) .

13. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn quá tham rồi đó nuôi san hô với số lượng nhiều như vậy trong hồ có 8tấc là đã khá mệt mỏi cho bộ lọc làm theo kiểu vn rồi mà bạn còn tống thêm 15 con cá nữa thì quá chật hẹp. Hơi mệt cho mấy chú cá đó bạn ah.

14. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks các bạn, hệ thống lọc của mình là hoàn toàn theo kỹ nước ngoài, mình ko sử dung sỏi hay bông gòn gì hết. Tất cả là thiên nhiên hết.

Nói chung san hô của mình nở vẫn tốt như thường, nhưng mình lo lắng là ko biết bao nhiêu cá là vừa cho cái hồ của mình và kích thước của chúng ra sao.

15. cuthanh

cuthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    so luong ca

oh my god ! nhieu du vay ban

15 con ca va 45 con san ho sao ? qua nhieu ban ah

tot nhat giam lai, khong biet ho cua ban ca co kich thuoc nhu the nao nua ? va san ho co kich thuoc bao nhieu ?

Nuoi nhieu nhu the thi dep nhung ma de hu nuoc bien lam ban ! vi san ho thai ra chat do nhieu lam !

Chua tinh den chat do cua ca thai ra nua ban

Ban xem xet lai.

Thanh

16. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    vậy là bể của bác cacanhbien nhiều cá quá rồi, bác ở đâu để em đến xin vài em về nuôi hộ cho, hehe.

17. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Hồ của Cacanhbien nghe la nhiều mà hồ của LAD thì thấy qua' nhiều rồi mà con xin nữa à. :)

18. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    cá của mình toàn là size mini khoảng 5 cm thôi, hiện tại có khoảng 15 em: khoang cổ, bắp nẻ xanh, hà mỹ nhân, rubi,...... Còn san hô thì khoảng 40 vì có loại nở càng ngày càng lón có loại thì chỉ nở về đêm nên ban ngày tụi nó mởi đủ chỗ nở....hehehe...

Mấy con cá mình bỏ vô hồ LAD thì chắc làm mồi cho mấy con mao tiên......

19. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    rubi là cá gì vậy bạn, nghe long lanh quá.

Mao tiên nhà mình ko săn cá biển, chỉ săn cá mồi nước ngọt, cụ thể là mình chơi cả đàn tia xanh, bơi xung quanh mao tiên mà ko thấy nó tợp.

20. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Mấy co Bắp nẻ xanh đó hay bị nấm lắm phải ko cacanhbien, bạn nuôi tụi nó có bị nấm bao giờ chưa?