Sơ Lược Về Chào Mào Đại Lộc

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Robe Thanh, 20/12/10.

1. Robe Thanh

Robe Thanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Thân chào !
    Em xin kính chào hết tất cả anh em trên cộng đồng mạng. Hiện giờ em thấy phong trào chơi chào mào nổi lên mạnh mẽ hơn các năm trước rất nhiều. Em xin lập top tic này để xin hỏi anh em là có ai ở tại Huyện Đại Lộc Tỉnh Quảng Nam không để anh em chúng ta mở ra một hội chim chào mào có thương hiệu riêng tại Đại Lộc.

Em xin tự giới thiệu vài nét sơ lược về những chú chào mào có nguồn gốc từ quê hương em.
    Quê em chào mào còn có tên gọi khác là chất mào.
    Đặc điểm riêng biệt là hầu hết các chú chim chào mào tại quê em đều có mào lân, chơi rất bền,có một chất giọng rất riêng biệt, dáng chim thì hơi nhỏ nhưng thon và dài hơn các dòng chào mào khác tầm cỡ 2 đến 3 cm.
    Riêng về dòng chào mào quê em có chia ra từng vùng riêng biệt như sau:
    Thứ 1: Dòng chào mào tại đập trà cân tại xã Đại Hiệp.
    Thứ 2: Dòng chào mào tại dốc trầm tại thôn 5 xã Đại Nghĩa(giần giáp ranh với xã Ba Đông Giang)
    Thứ 3: Tại thôn Giáo Đông thuột tt Ái Nghĩa.
    Thứ 4: Dòng chào mào tại xã Đại Lãnh(giáp ranh với xã Ba Đông Giang) không biết nó có lai dòng chim này không nữa.
    Hiện giờ em chỉ nói sơ lược vài điều về chào mào quê hương em vậy thôi.
    Ở Đại Lộc em hiện nay chơi chào mào cũng rất đông. Em hy vọng chào mào Đại Lộc của em một ngày nào đó các anh em chơi chào mào sẽ biết đến và yêu mến nó.

bdbird thích bài này.
  2. melumeli

melumeli Member

Thích đã nhận:
    32
    Bạn có clip nào minh hoạ không load lên cho anh em xem dáng nghe gịong với.

3. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Nếu con nào ở vùng bạn đều mào lân, chơi bền và dáng chim dài hơn dòng khác 2-3 cm thì tuyệt quá! Mình rất tò mò.Hy vọng bạn có clip post lên chia sẽ anh em bạn bè để học hỏi!

4. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    hehe , có tui đây , nhưng nói trước tui chỉ là fan của Khuyên thui .. :)) . Nhưng không sao, ở gần chỗ mình rất nhiều người nuôi chào mào . Hehe , mình ở tại thị trấn Ái Nghĩa , không biết bạn ở đâu , sdd mình là 0985454525. Hân hạnh được làm quen !
    Còn về vấn đề mở hội thi chim, mình thấy ở ĐL tuy nhiều người nuôi chim , nhưng để kiếm được đội ngũ chấm điểm hơi bị khó đó, ĐL nuôi chào mào chỉ theo phong trào thôi :(