số lượng cá nuôi trong hồ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bsdat, 17/1/08.

1. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh chị cho ý kiến nhé: hồ 0,8 x 1,2m đang nuôi khoảng 35 cá dĩa đủ loại kích cỡ như vậy là có nhiều quá không ? có bị ảnh hưởng gì đến cá không ?
    Xin cám ơn.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Để trả lời câu hỏi của bạn mình xin được trích từ cuốn Kĩ thuật nuôi cá kiểng của tác giả Trần Văn Bảo - Nhà xuất bản trẻ như sau:
    Chúc bạn vui vẻ và tìm được nhiều điều bổ ích trên ABV.

3. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tùy thui a ah, nếu 35 con mà trong đó có ít con size 10 trở lên thì ko có vấn đề gì. chủ yếu là giữ nước luôn sạch sẽ là ok. nhưng theo mình thì đừng nuôi cá dĩa chênh lệch size wá lớn sẽ làm chúng nó cắn nhau và con nhỏ sẽ ko ăn. thân.

4. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    anh nên nuôi riêng các kích cỡ khác nhau ra để chúng phát triển đồng đều khôn hơn kém nhau

5. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Chủ đề này hay đó! Mình cũng có thắc mắc, xin nhờ bác nào có kinh nghiệm biết chỉ dùm mình.
    Bể của mình là bể đúc 1mx0,45x0,5(DxRxC) dung tích 200lit, đang nuôi 15 bé đĩa z11-12. Mình nuôi từ z 6-7 lên. Mình thắc mắc là nuôi từ z6-7 lớn rất nhanh, đến z11 thì chậm lại và lâu lâu mới thấy lên được z 12 thì như chững lại. Mà mình muốn to chút nữa mới đẹp, nên thắc mắc tại bể nhỏ không gian cho cá hẹp hay tại mật độ đông mà ko lớn hơn được. Bác nào biết tư vấn giúp mình nha. Cảm ơn các bác