So sánh lồng tre kỹ và lồng trúc.

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 22/12/10.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Xin chào toàn thể ae đam mê chim chóc.thông thường mọi người khi đi tìm mua Lồng về để nuôi chim thì ai cũng chỉ thich mua lồng làm bằng Trúc.rất ít người để ý,tìm mua,những chiếc Lồng được làm từ tre nhưng là hàng Kỹ.có thể Lồng trúc đẹp hơn lồng tre,nhưng giá thành lại đắt.còn độ bền thì chưa chắc đã bằng Lồng tre kỹ,nên qua chuyên mục này,mình xin phép đưa vấn đề này lên.để mọi người cùng vào trao đổi KN,kiến thức,thực tiễn mà mọi người đã dùng và có thời gian kiểm chứng.mọi người hãy so sánh độ bền,chất lượng,hiệu quả kinh tế,của 2 loại vật liệu này.qua đánh giá để tìm ra được những điều thực tế,có những thông tin cơ bản,chính xác về từng loại lồng.như vậy sẽ giúp ích đắc lực cho những ae rất thích nuôi chim nhưng còn bỡ ngỡ chưa hiểu rõ về hiệu quả của 2 loại lồng.để họ có thể tham khảo từ những nhận xét và chia sẻ của mọi người.để khẳng định về những thiên vị của trúc với tre,trong khi tre mới là loại vật liệu đã và đang dần được người chơi lựa chọn.Vậy lên mọi người hãy chia sẻ,bàn luận về vấn đề này thật sôi nổi,cụ thể,để chúng ta sẽ đưa ra kết luận nhanh nhất,chính xác nhất,hiệu quả nhất,của Tre và Trúc.Xin được gửi lời cảm ơn trân trọng nhất đến với tất cả mọi người...

hoaphuly, giothoc and npxan like this.
  2. SuLangVac

SuLangVac Active Member

Thích đã nhận:
    132
    Đúng vậy Bác Ongbapcay nói chuẩn đó... Nhưng cũng có một vài điều chưa perfect lắm. Thật ra thì lồng tre mới làm sẽ không lên màu đẹp bằng lồng trúc.. Với trúc làm xong là có thể lên màu ngay và chơi đẹp luôn, còn lồng tre lại hoàn toàn khác hẳn. Với một chiếc lồng tre (phải là tre già) chứ nếu tre bình thường thì cũng không bằng lồng trúc được đâu. Với tre già thì lồng làm xong đã nhìn thấy màu đỏ hồng ở sợi vanh và công rồi. Sau dùng sẽ lên màu đen như gỗ lim uh.. Nhìn chung một chiếc lồng tre già và một chiếc lồng trúc chiếc lồng tre già sẽ có giá cao hơn. Nhưng nếu đặt đc một chiếc lồng tre già chuẩn thỉ cũng khó đấy...
    Nên tốt nhất nếu a e không biết thì nên dùng lồng trúc cho lành
    còn đối với các bác chơi chim sành thì dùng lồng tre là hợp lý nhất.
    Chúc a e may mắn........................

3. ca heo

ca heo Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình thích lồng tre già nhưng tìm mua không dễ chút nào, toàn phải đặt hàng và giá thì vô cùng. Thi thoảng cũng gặp vài cái lồng do người dân tộc làm, đẹp và độc.

hoaphuly and ONGBAPCAY like this.
  4. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    lồng tre già chỉ có đảtự thì mới yên tâm về chất lượng, nhưng giá cũng chát.
    mình vẫn chuộng lồng tre già.

ONGBAPCAY thích bài này.
  5. SuLangVac

SuLangVac Active Member

Thích đã nhận:
    132
    mấy con lồng mi chọi tre già bố e mới làm các a xem nhé
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

phutancamau, hoaphuly and ONGBAPCAY like this.
  6. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Hjk, dc như mấy cái lồng trên của bác thì còn j bằng :-S, mình đi ra tiệm coi,nhìn chỗ lồng tre chán lắm,về mặt mĩ thuật chưa nói,cầm cái lồng tre cảm tưởng ọp ẹp lỏng lẻo lắm

ONGBAPCAY thích bài này.
  7. lenga

lenga Active Member

Thích đã nhận:
    57
    k phải so sánh đâu bác ah.nếu có điều kiện và bác hồ ủng hộ thì bác cứ phang lồng tre già là ok nhất bác ah.bền đẹp mãi với thời gian :D

xin bác chủ thớt cái báo giá của lồng mi chiến tre già chân triện hàng kĩ vào inbox nhé

ONGBAPCAY thích bài này.
  8. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    rất cảm ơn mọi người đã cùng chia sẻ và thảo luận.đối với công nghệ cũng như phương tiện kĩ thuật hiện nay(khoan,cưa,máy mài..v.vv..v)thì để làm một cái lồng không đến nỗi vất vả,khó khăn lắm.Có điều là mẫu mã và nguyên liệu để khi tiến hành thiết kế 1 chiếc lồng như ý Mình lại không đơn giản.lên qua chuyên mục mình mong rằng mọi người có sáng kiến mới mẻ hãy cứ mạnh dạn chia sẻ cùng mọi người.dù gì thì cũng có những ý tưởng để mọ người tham khảo,lựa chọn,chứ tự tay làm được 1 cái Lồng để hơi ns mới ý nghĩa.Còn bỏ tiền ra mua thì vẫn không thú vị bằng(trừ những anh em đièu kiện không cho phép),Vậy xin mọi người hãy ủng hộ ý tưởng của mình với nhé,cũng là vì những anh em thích tự mày mò,tìm tòi,phát minh,để xem xét lại năng khiếu của bản thân thôi mà.Lên vô cùng biết ơn những anh em thuộc dòng dõi gia truyền chia sẻ kinh nghiệm.hoặc là những anh em nào vô tình hay may mắn sưu tầm được những mẫu thật là lạ, độc đáo,nhưng không quá cầu kì lắm,như vậy thì những anh em đang tập tọe thử tay nghề mới có thể học hỏi và làm được....Thay mặt cho những người mê mà mò,Xin được cảm ơn các bạn,anh em,hay các nghệ nhân của các làng nghề Rất...nhiều.xin chúc toàn thể mọi người sức khỏe và hạnh phúc,mong mọ người luôn luôn gặp may mắn trong cuộc sống!

9. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Các bác nói đúng. Lồng tre kỹ về lâu dài đẹp và bền hơn trúc. Nhưng công phu để có cái lồng đó và lên mầu được nó quả là cực kỳ cầu kỳ và công phu. Tre cũng có khoảng 5 loại chứ không giống nhau đâu nhé. Tùy kiểu lồng mà bác chon tre chứ không tài thánh cũng không làm được đâu. Em chơi có thể nói nhiều kiểu lồng vật liệu lắm rồi. Để vừa ý mình thỉnh thoảng em túc tắc làm lồng phục vụ mình. Vừa ý lắm nhưng mất thời gian vô cùng.

Tùng Vân thích bài này.
  10. SuLangVac

SuLangVac Active Member

Thích đã nhận:
    132
    Đúng đấy cugay .... mất thời gian vô cùng.
    Nhưng lồng tre mà phân ra làm 5 loại thì không phải đâu. nếu có thể nói thì chỉ có 3 loại thôi
    đó là tre già (phải mấu đen, thịt đỏ, thịt cứng như gỗ nhãn ấy) đáp ứng được điều kiện này thì mới gọi được là tre già
    tre bánh tre là loại tre mấu cũng có thể đen hoặc không, thịt không đỏ mà mầu trắng đục, thịt thì không cứng)
    Tre non. là loại tre làm lồng "chợ" hay còn gọi là lồng thô, lồng thường, tre này thì mềm, thịt trắng bệch, không có mấu đen)
    Để phân biệt lồng tre già là không khó.
    Nếu bạn về vác mà đặt lồng tre già thì chỉ có 6 người làm là có chất lượng cũng như độ tinh sảo thui. Tốt nhất bạn nên tham khảo rùi mới về đặt (tại cái lồng tre già thì giá cũng mắc hơn lồng trúc cùng loại khá nhiều đó)
    Chúc mọi người tìm được lồng như ý (nếu có j cần tư vấn ofline về lồng các bác cứ gửi số điện thoại vao mail của em rồi e Nt sdt của e cho Bác)
    hihihi đổi lại các bác phải tư vấn E về cách nuôi chim nhé (e mới tập chơi) hihi...

Last edited: 12/1/11
    ca heo and hoaphuly like this.
  11. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Loại này là loại ko có cửa kéo đúng không? Hôm trước vừa ra nhà Hường mua 1 cái, cầm nặng tay lắm. Bác nào được cái lồng nay thì tuyệt đấy

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cho em hỏi là lồng tàu rất nhẹ, chắc chỉ bằng khoảng 60% lồng Vác cùng kích thước, không biết họ làm thế nào mà nhẹ thế các bác nhể. Hay là họ xử lý tre /trúc tốt hơn???

13. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Lồng này chơi Mi đá hơi bị được đấy các Pác nhỉ . hehe

14. lenga

lenga Active Member

Thích đã nhận:
    57
    lồng như thế này được gọi là lồng tre già chưa bác?hay chỉ là tre bình thường thôi.e cũng muốn đặt 1 cái lồng mi tre già nhưng ở xa và cũng ngại khi nhận k được như ý nên chưa đặt bác ah.chờ thằng bạn cũng dặt 1 cái về xem thế nào rồi tính.hẹn ghửi vào mà 2 ,3 hôm rồi chưa thấy nhận được.sốt hết cả ruột

Last edited: 27/1/11
  15. ca heo

ca heo Member

Thích đã nhận:
    21
    Nói chung làm lồng tre già khó hơn lồng trúc vì nan rất cứng và giòn, lồng trúc làm dễ hơn nhiều và không mất nhiều công vót nan như lồng tre. Tuy nhiên, những loại lồng phóng to nên làm bằng tre già vì vừa đẹp vừa cứng cáp. Mình có quả lồng cu gáy quả đào bằng tre già rất đẹp, lúc nào rảnh sẽ post hình để anh em chiêm ngưỡng

16. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Cảm ơn ban về cách phân biệt tre già,cho mình hỏi nếu đặt lồng sơn ca :cao 80 đường kính 40,chân và tang đục trạm sóc nho,lồng tre già thì đặt giá bao nhiêu tiền,và bao lâu thì xong.Mình quan trọng là hàng phải kỹ thôi,nếu có thể thì trả lời giúp mình.Cảm ơn bạn!