So sánh Và đánh giá giữa chờ lửa nam và bắc

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi A Páo, 29/5/10.

1. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    E cũng mới chơi loại này lên ko có kn gì nhiều chỉ biết cho ăn tắm ...bổ sung mồi tươi tốt ....nghe mọi người nói lửa nam hay hơn lửa bắc và giá cả thì chênh lệch nhau rất nhiều ...qua so sánh để ý e thấy nửa nam đuôi dài hơn lửa bắc ...đánh đuôi tốt hơn lửa bắc ...còn nghe mấy cụ nói cái gì gì đó rít thuốc lào ...thì e chưa biết cái đấy bao h ....
    Tiện đây e cũng xin hỏi luôn ....Giá 1 e lửa mộc ( Nam ) đã vào cám ....đuôi tầm 20>21 ...khoảng bao nhiêu tiền ạ ...e biết mỗi thời điểm giá cả của con chim nó khác ...e thấy thì cũng không chênh lệch được bao nhiêu ...hầu hết chim mộc ...mặt mũi ngon lành chân móng đầy đủ giá đều sàn sàn như nhau đúng không ạ
    Mong mọi người giúp đỡ và cùng bình luận ....e Xin cảm ơn
    Thân Chào!

PHONGTB, phan thanh hai and muada like this.
  2. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình cũng mới chơi thôi nhưng tìm hiểu thì thấy chòe nam hơn chòe bắc ở các điểm:
    đuôi dài hơn , chòe bắc tìm con đuôi 18-20cm là khó; chòe nam thì đuôi >20cm có nhiều chưa kể 23-24-27cm
    Chòe nam hót nhiều hót tốt và mau mỏ hơn chòe bắc
    Rít thuốc lào là giọng con chim kéo dài ra cái này chòe nam nhiều con hót được kiểu này
    Chòe nam đánh đuôi tốt hơn nhiều chòe bắc , chòe bắc ít đánh đuôi
    Giá cả thì mình chỉ biết chòe nam mộc đã vào cám mình có mua ở cửa hàng thuận hoa trương định giá là 500k lúc mình mua cửa hàng này có khoảng 50con nhốt trong hộc để lựa chọn. Trong 50 con này có những con đuôi dài tầm 20cm.
    Mình có mua 1 em chòe nam thuộc ở tăng bạt hổ đuôi 23cm tình trạng thay lông giá là 1200k ( mua về nhà 2 hôm thì bắt đầu trút lông ào ạt cả lông đuôi-mang lông đuôi ra đo là 23cm )
    Thân

3. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Xin đánh giá theo yêu cầu chú Páo 1 phát nhá có j ko phải bỏ qua cho anh :D
    Chòe Bắc thật sự dáng không đẹp bằng chòe Nam tiêu biểu là đuôi ko dài được bằng chòe Nam, mà Chòe lửa là loại chim cảnh về dáng nên khi lựa chọn mình sẽ lựa chọn chòe Nam.
    Đã 1 lần được nghe lửa bắc hót thấy giọng nó đơn điệu quá nghe cũng thấy chán , còn chòe Nam thấy hót rất nhiều giọng và khi hót nếu chim chưa căng nhưng cái dáng đứng hót nhìn rất kiêu xa và bắt mắt, đến khi căng chim hót sổng rất tốt kèm theo đánh đuôi chạy cầu nhìn rất vui. trước khi lựa chọn nuôi lửa mình cũng đã tham khảo nhiều và sau đó chọn lửa Nam. hiện tại đang sở hữu 1 chú lửa đuôi 22 gốc Cam Ranh Ninh Thuận sát Khánh Hòa và cảm thấy rất ưng ý chim cũng chưa thuộc nhưng ngồi cạnh cách khoảng 4m vẫn thấy nó đổ ầm ầm nghe sướng tai :D hiện tại chim chưa căng nên cũng chưa thấy hót đánh đuôi nhưng về dáng và giọng hót khi nuôi em này mình đã thấy rất thích, hiện tại mùa lửa non nhiều đợi đến mùa chim thay lông xong nhất định phải làm thêm vào em nữa đuôi 22 trở lên nuôi cho vui :D
    Giá lửa Nam cũng thấy chát hơn giá lửa bắc nhiều. lửa đuôi 22 mộc nếu chuyển trong nam ra giá cũng 1 củ 1 em rồi, đuôi 23 cũng khoảng 1,7 củ đuôi 24 có con mộc lên tới 6 củ :D
    Nếu ko nhầm giọng thuốc lào là khi nó đổ nghe róc rách như suối chảy :D mà đúng thật là chòe lửa thường sống gần nơi có suối :D

---------- Post added at 04:31 PM ---------- Previous post was at 04:29 PM ----------

@ Chú Páo: nếu có nhã hứng mai dợt lửa pm anh nhé :D để anh alo anh Thắng mct dợt cùng cho vui nếu mai chú vào HD được, Hải mama mai lại bận đi học lái xe nên chắc ko tham gia được :D

---------- Post added at 04:33 PM ---------- Previous post was at 04:31 PM ----------

@ anh Hải Anh: chú lửa của anh thay lông xong chưa anh? khi nào thay xong nếu có thời gian anh em ta làm hội dợt lửa nhé, lửa đi dợt nhiều sẽ căng nhanh lắm và đi dợt cho chim học hỏi giọng nhau về nhà nghe hót nó thích có j anh em mình làm quen qua YM nhé, nick em là thang_ngo080986 rất vui được làm quen với anh, hy vọng có chung niềm đam mê ngồi dợt chém gió cho vui :D

4. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    ngoài những điều trên tôi xin nhắt nhở bạn lửa nam nuôi ở đất bắc hơi khó nhất là nhửng tháng lạnh

5. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    @bachmivuong: mình là hoàng anh rất vui được làm quen. mình thường đi dượt khuyên với hội vành khuyên nhưng đợt này bận không đi được chim cò cũng kém ( có 1 con khuyên khá hay ăn giải mà bận không cho đi dượt được). có điều nhà mình ở yên sở hoàng mai khá xa Hà đông nên nếu mang con chòe lửa đi dượt thì khó vì lồng nó to quá lại không có o tô nên khó mang. Con đuôi 23 từ lúc thay lông đến giờ là 1,5 tháng rồi đuôi mới dài được tầm 14cm thôi chưa xong. Mới đầu tư cho em nó 1 cái aviary nhỏ kích thước 50cmx100cm x200cm nuôi một mình để hy vọng đuôi sẽ ra được 23cm. Ở nhà ngoài con thuộc 23cm ra còn 3 con chòe lửa mộc nữa trong đó 1 con trong lồng tre, 1 con trong aviary 5m2 chung các loại khác , 1 con trong aviary 60x100x200cm-con này đang tính nuôi kèm 1 em chòe mái nhưng không kiếm ra chòe mái-anh em nào biết chỉ hộ nhé. Mấy con chòe mộc đều hót sổng rồi nhưng đơn điệu chưa có nhiều giọng- hy vọng em thuộc sẽ hót ngon nhưng nó chưa xong lông nên chưa nghe hót gì cả.Thân.

6. HomelessHacker

HomelessHacker Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác nào cần lửa mái, khi nào có dịp vào Bảo Lộc - Lâm Đồng em tặng em vài em lửa mái về chơi.
    Chán thật mùa này lửa làm ổ và thay lông chơi chẳng sung mãn gì hết, ở có 4 em mà hết 3 em thay lông, con một em lông đang sơ, chắc sắp thay luôn đây.

7. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    Hà nội thì rất hiếm lửa mái bạn à tìm không thây đâu bán cả

8. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Minh ở Buôn Ma Thuột- Đăklăk. Mình thích nuôi lửa đá, bạn nào ở khu vực Tây Nguyên có con nào đá tốt pm cho mình! Mình sẵng sàn đổi 1 con lửa hót hay, chơi dây... lấy 1 chú đá tốt (trên 10p)

9. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    ngay ngõ nhà có cội chim, anh chủ có con lửa 4-5 mùa, đuôi khoảng 20-21 thôi nhưng rít thuốc lào kinh lắm. đặc biệt là em nó đảo giọng liên tục và chơi rất dai, mở áo lồng là tiếp khách từ sáng tới chiều không khi nào ngừng nghỉ luôn. nhưnghình như mấy em hay rít thuốc lào thì ít đánh đuôi thì phải(tạch tạch đuôi liên tục, đánh đuôi thẳng đứng).

10. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    Lập hội chơi lửa đi bachmivuong ơi,lập hội cho anh ké 1 chân nhé.