Sọc ngựa tấn công Neon vua :(

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi nino, 12/3/08.

1. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Mấy hôm nay đàn neon vua của em thấy chết dần, cứ thấy bị cuốn vô hộp lọc (em xài lọc tràn) trưa nay ngồi nhìn thì phát hiện mấy con sọc ngựa hồng cứ đuổi đàn neon vua và cứ nhắm vào đuôi mà táp... :crying::crying: mấy con neon lột hết da từ nửa mình đến đuôi chẳng còn tí phản quang nào... rồi bơi lờ đờ và bị cuốn vào hộp lọc. Sao mà sọc ngựa dữ quá vậy? vậy là không thể nuôi chung sọc ngựa và neon vua phải không các bác? (mấy con neon thường thì lại không bị gì) :(

2. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chắc neon bị nấm hay bị gì trên lưng , sọc ngua nó mơi tỉa.Chứ bình thường nó hiền lắm, bơi tung tăng (quậy), nhưng nó đâu có cắn neon đâu.Nó đâu có phân biệt neon vua với thường như bạn nghĩ đâu...nhà mình có nuôi 4 con sọc vằn màu đỏ nó hiền khô.Lọc tràn phải dùng lưới ngăn lại chứ sao để cuốn cá vào? Cá planti đang bị bệnh nè..hix

3. Vipvnn82

Vipvnn82 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em lính mới chưa biết gì nên chưa nhận xét đc hì anh em thông cảm nha ^^

4. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mới đọc hôm qua hôm nay em đã dc chứng kiến. Em nuôi 1 bầy sọc ngựa đỏ, nó bệnh sao mà chết dần còn có 1 em. Trong hồ em còn 10 con neon vua, thấy cứ bị sọc ngựa dí theo đớp hoài, may là đã bắt tên tội đồ ra tử hình dc, kô là chết :d

5. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình cũng nuôi chung neon và soc ngựa (nhiều nữa chứ) mà chúng vẫn sống hòa bình với nhau hà. có thể rượt qua, ruợt lại thôi chứ không đến nỗi phải cắn chết neon đâu. Chắc tại bạn cho ăn ít quá phải không?

6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Cũng có cho ăn... nhưng không dám cho ăn nhiều... có lẽ nó đói quá cũng nên...
    Dạo này neon hết chết rồi (10 com nay chỉ còn 2), sọc ngựa hồng quay sang cắn mấy con cá thủy tinh, cắn đứt hết râu và đuôi...điên tiết lấy vợt vớt mấy chú sang hồ con la hán... chẹp chẹp 30 giây sau em la hán măm sạch :(

7. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    có vẻ đúng đấy bác a, đọc bài của bác em mới để ý nguyên nhân ra đi của đàn neon nhà em, trên lưng gần như trui hết lông, thỉnh thoảng thấy sọc ngựa nhảy vào tợp 1 cái.... ko phải đàn sọc ngựa của em đói (ăn uống no căng bụng mà) ,..... có phải chúng nó ghét nhau ko vậy, các chuyên gia tư vấn cho chúng em với, (cả 2 loài này em đèu thích nuôi), cảm ơn các bác..

8. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lạ nhỉ,nhà mình nuôi chung cũng thấy bình thường có gì đâu ta hay là do cách thả cá,thử vớt sọc ngựa ra rồi 1 tuần 2 tuần sau cho vô lại xem

9. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    híc đàn neon mới mua 10 em về chung với đám thủy tinh gì đó.thân hình trong sau đuôi có vệt đỏ.sau mấy ngày là các em neon đều đi cả.canh rình thì thấy thủ phạm làmấy con thủy tinh đó xơi.đã vậy mấy đàn cá hồng kim con cũng bị chúng làm nốt.hoảng quá bắt ra luôn.