Sóc sọc con Cần Giúp đỡ

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi Bam Bi, 14/9/08.

1. Bam Bi

Bam Bi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới có 2 chú sóc sọc con vừa mới sinh. Mắt còn chưa mở, xin chỉ cách chăm sóc giúp em. Hàng ngày em lấy ống tiêm bơm sữa cho chúng uống và sưởi ấm chúng bằng bóng điện. Đã được 3 ngày rồi nhưng em lo quá ai có kinh nghiệm xin chỉ cách chăm sóc giúp em. Xin Cảm ơn nhiều!

2. Nguyễn_Hoàng

Nguyễn_Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cần mua sữa trẻ sơ sinh pha với nước ấm rồi để nguội cho 2 chú uống
    lót vải bông cho chúng nằm nữa nhé và giữ vệ sinh nữa
    tóm lại chăm giống như em bé là tốt á?

3. Bam Bi

Bam Bi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình sẽ chăm sóc chúng khi nào có dịp mình sẽ pots hình cho các bạn xem nhé. Xin Cám ơn!

4. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Sóc con, bạn lấy một cái hộp giấy nhỏ, cắt vải vụn ra miếng cỡ 2cm, bỏ vào gần đầy hộp, đục vào lỗ cho nó thở, bạn cho 2 con sóc vào đó, nó sẽ lủi vào đó tự ủ ấm, đốt đèn nhìu cũng hok tốt lắm vì sẽ làm khô da sóc. Khoảng 3-4h, cho nó uống sữa 1 lần, sữa không đường là tốt nhất và nên hâm ấm ấm khi cho nó uống. Nên đút bằng muỗng vì mấy lần mình dùng chai thuốc nhỏ mắt dễ làm trầy miệng sóc.
    Sóc con khỏe thì đi tiêu như hám nhưng màu vàng (do uống sữa), tiêu bị ướt là tiêu chảy thì phải ngừng sữa đang cho uống vì hok thích hợp. Sóc vừa mở mắt thì đã có thể ăn được ít.
    Sóc tối kỵ gió + lạnh, trời mưa sụt sùi như mấy ngày nay rất dễ làm sóc lạnh, bạn nên chú ý kỹ nhé, vải lót chọn loại xốp và mềm để sóc chui lũi lào, nếu trời lạnh quá thì nên đậy nắp hộp giấy + sưỡi đèn bên ngoài, hok nên sưỡi đèn trực tiếp.
    Hic, nui loại này khó lắm vì còn non quá. Chúc bạn chăm nó tốt nha.

Last edited: 16/9/08
  5. dennis_huynh

dennis_huynh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mèn ơi,làm gì mà giống chăm sóc con mọn quá vậy!!!!!!nhưng dù sao cũng thanks bạn ruaruaxinh nhe,công phu thiệt

6. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng từng nuôi sóc con. Sóc con bạn mang về thì wa nhỏ sau này nếu có mua hay bắt bạn nhớ là bắt sóc con đã mở mắt sẽ dễ nuôi hơn còn sóc nhỏ như thế này chăm sóc hơi cực chút nhưng nếu có tâm quyết và lòng yêu thương bạn sẽ làm được: Đây là cách của mình từng chăm con chư8a mở mắt nếu bạn thấy được thì thử xem:
    Bạn dùng rơm vo nhuyễn cho sóc cion vào vì như thế sẽ giống với môi trường thiên nhiên hơn và bên ngoài lồng bạn nên che kỹ tránh gió và nhất là mùa này mưa nhiều.
    Sữa bạn nên pha loãng vì sữa của người ko thích hợp lắm đối với sóc con. bạn nên chia nhỏ nhiều lần cho uống tránh cho sóc uống wa nhiều.ah lồng bạn nhốt nhớ là có lỗ cực nhỏ nha vì chuột thích sóc con lắm đó.Thân

7. chipmunk

chipmunk Member

Thích đã nhận:
    4
    nuôi bình thường...cứ cho uống sữa có hoặc ko đường..cho uống bằg ốg tiêm y tế,chai nhỏ mắt,muỗg,bình nước hams..v.v...j` cũg dc....làm như bạn ruaxinhxinh là ok đấy....