Sỏi càng ngày càng vàng khè, cứu mình với!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi kenshin14488, 23/7/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hồ của mình mua sỏi trắng về làm nền, được gần 1 tuần rùi, sao sỏi nó cứ bắt đầu vàng vàng rùi càng ngày càng đậm màu lên, nhìn rất ghê, chỗ có chỗ không, không biết bị bệnh gì, các bạn giải thích giúp mình với, hix không biết xử lý thế nào đâu? :crying: :confused:

2. PABY_97

PABY_97 Member

Thích đã nhận:
    0
    sỏi làm j mà mà lại bị bịnh chứ chỉ vì em để quá lâu kô đem ra chùi rủa nên vàng lại vàng thêm chứ sao nữa!:D

3. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này có nhiều nguyên nhân lắm có thể do bụi ( chìm từ trên mặt hồ xuống ). Có thể do nuôi nhiều cá wá nó ị ra, rùi do nguồn nước ( nhiễm phèn ). Bạn nên nói rõ hơn về hồ của mình.
    Thời gian setup .
    Đèn
    Lọc
    Cây

....

4. anhtuanitc1

anhtuanitc1 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi trước mình luôi cá vàng, cũng bị hiện tượng nước bể, sỏi trắng vàng sau 1 thời gian ngắn. Hiện tượng như vậy, với hồ của mình sau này tìm ra nguyên nhân chính là do nguồn nước đổ vào bể có nhiều thành phần sắt quá, và 1 nguyên nhân nhỏ nữa là do cho ăn thức ăn khô có màu vàng hơi nhiều, lọc chưa đủ khoẻ. Bạn thử kiểm tra lại xem. Nhưng theo mình có lẽ nguyên nhân chính vẫn là do nguồn nước thôi, mình thay nguồn nước khác OK luôn vài tháng thay 1 lần. Chúc có 1 bể cá đẹp. Thân!

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    @ All: không phải bạn này nuôi cá đâu
    Cậu này đang làm hồ rong mà không biết nghe ai lại lấy sỏi trắng như tầu ngón tay làm nền. loại sỏi này dùng một thời gian khá dài cứ bịn tình trạng nước đục như nước gạo nhạt.
    Cách khắc phục: hút ra đến 70% nước rồi nhẹ nhàng lấy tay nhặt từng cục sỏi đó ra, nhớ nhẹ tay thôi nghe (như trong chuyện Tấm Cám á). Xong đổ thêm một lớp sỏi nhỏ trên mặt dày khoảng 2Cm. Nhớ rửa sỏi kỹ trước khi dùng. rồi từ từ đổ nước lại đầy hồ cho máy bơm chạy tiếp và ngồi đợi

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không kím được sỏi vàng thì dùng sỏi trứng cũng OK, loại tròn xoe, 1-2mm có bán tại các cửa hàng VLXD...

7. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Vâng, cảm ơn các bác rất nhìu, em đã thay lại sỏi, cái loại mà ở nhà anh Cuội xài gọi là sỏi gì nhỉ? :D
    Nước bi giờ khá trong và chưa thấy lên màu vàng.
    Em mới mua 1 ít san hô đổ vào trong cái hộp lọc, không biết có ảnh hưởng gì đến độ PH không? mong mọi người chỉ bảo.
    Em xin cảm ơn!

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chắc có anh nào thấy em có hồ đẹp nên xui dại em rùi....:p
    Bỏ ngay san hô ra nha, pH bây giờ chắc cao chót vót òi....