sỏi cho hồ cá !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Mr.Bô, 8/11/07.

1. Mr.Bô

Mr.Bô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác ! em có 1 vấn đề nan giải cần có những ý kiến của các bác !
    em tính mua sỏi để vào hồ cá la hán, nhưng la hán thì thường hay ị, em thấy nếu hồ trống thì còn dễ hút phân ra, chứ có sỏi thì hơi bị khó khăn. Có cách nào vừa có sỏi trong hồ vừa thuận tiện cho việc hút phân của cá la hán không các bác ( vì nếu để phân nhìu thì cá sẽ bị nhiễm độc amoniac NH3, còn thay nước thì em không có nhiều thời gian ) mong các bác giúp đỡ !

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ nên để mấy cục tượng trưng, cho em nó có việc làm thôi, tụi nó khoái ngậm sỏi rồi đẩy đi lung tung lắm, cho mười mấy cục dc rồi, nên mua sỏi to ấy nhé, đừng mua sỏi nhí nhí, khó vệ sinh lắm

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng nghĩ vậy bỏ vài viên cho cá nó giỡn nhưng mà ban đêm nghe lóc cóc hoài. Nếu không quen nghe cũng bực mình lắm. Còn nếu thật sự muốn bỏ sỏi vào đầy hồ thì vào hướng dẫn làm lọc đáy của Dương Nguyên ở mấy tuần trước rồi về nghiên cứu. Chúc thành công

4. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rải 1/2 đáy hồ 1 lớp mỏng là OK thôi, hút phân dùng dụng cụ hút có bán ở tiệm đó, đưa ống xuống đảo nhẹ lớp sỏi rồi đứng hút thuốc nhìn nó hút, 1 tí chuyển qua vị trí khác .... :D

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Muốn để sỏi vào hồ thì chỉ có làm lọc đáy thôi bạn ơi, làm lọc đáy thì bạn ko cần quan tâm đến phân cá ị ra , vì nó sẽ lắng xuống sỏi, và các vi sinh sẽ làm việc, vi sinh sẽ phân hủy phân cá rồi lắng xuống mặt đáy, rồi sẽ dc hút lên theo máy lọc. Làm lọc đáy ngoài giữ nước trong còn giải quyết dc vấn đề nước tiểu hay các chất độc khác trong hồ.

6. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên làm lọc đáy thì vừa đẹp vừa vệ sinh đó. Khỏi lo vấn đề hút phân cá

7. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    - Thêm bộ lọc tràn 5 ngăn nữa là cả tháng kô cần thay nước bác nhỉ :D:D

8. Baolongnhi

Baolongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ thả sỏi theo ý thích, mua sợi dây hút nước bằng tay ở tiệm bán cá đó, cứ cách ngày mình hút phân cá một lần, thấy chổ nào dơ thi đưa đầu hút tới đó, vài phút là sạch bách.

9. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Hi. Mình chỉ bỏ san hô vào thôi, nhưng để vài ngày nó bị dính màu nếu cho cá ăn thức ăn tổng hợp. Nhưng cũng hay hay vì mỗi lần cá làm nghe lốc cốc vui tai. Phân cá sẽ gom lại vào đám san hô mình chỉ việc đưa ống hút phân vào là OK. Còn không có san hô, mổi lần cá ị ra, máy lọc thổi nó bay lung tung nhìn thấy ghê lắm.

10. drum

drum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu ko có lọc đáy theo mình là không nên bỏ,dạo trước có bỏ mấy cục,cá nó cắn một hồi cái mỏ sưng luôn,hoảng quá lấy hết sỏi ra,thấy củng đẹp chán..ý mình vậy,còn tùy bạn ah..thân