sỏi đen

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi gun1, 4/7/07.

1. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác cho em hỏi ở HN có nơi nào bán sỏi đen ko, em chỉ thấy sỏi trắng thôi, định kiếm sỏi đen cho đỡ bẩn với lại làm nổi màu trắng của chú ngân long :D:D. các bác giúp em nha

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sỏi đen với kích thước nhỏ (3-5mm) nếu có trong tự nhiên cũng là rất hiếm, bản thân mình chưa có dịp thấy bao giờ. Trong TS, loại sỏi mầu đen bạn thường thấy được phủ bởi lớp bọc nhân tạo, còn hiếm trên thị trường VN. Bạn phải nhờ người mua dùm từ nước ngoài (tiền cước gởi khủng khiếp lắm nha)

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trước đây mình thấy ở phố Hòa Mã có bán loại sỏi đen này, nó chỉ to bằng hạt ADA thôi, đen bóng, nhưng lâu lâu không thấy nhập về.
    Mà loại sỏi này đắt lắm đó, cỡ 30k/ 1kg lận.

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ây dà,không có sỏi đen mình thay thế bằng nham thạch loại nhỏ không biết được không các anh nhỉ.

5. KBC

KBC New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 ít sỏi màu đen nâu những dòng suối ở LS có rất nhiều Gún thích thì tớ cho

6. nicholas

nicholas Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Saigon thì chổ nào có bán Sỏi Đen ? ai biết chỉ dùm em ^^

7. beohaha

beohaha Member

Thích đã nhận:
    2
    nói về sỏi đen thì phải up hình lên thì mới biết được chứ

8. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28

Hehe ... em có dịp nhìn thấy nó rồi đá đen tự nhiên trong trẻo và bóng, rất đẹp chỉ có một ít làm hàng mẫu thôi. Vì thích sưu tầm hàng độc .... Hihi Hahaha :laughing: :laughing: :laughing: . Cứ đùa là ADA Việt Nam thuận tiện nuôi tép đỏ ... ặc ặc

9. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn còn nhiều không? Mình cũng đang muốn tìm sỏi màu mà không được, cho mình xin một ít nhé!:D

10. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    sạn đen thứ này ở HCM không thấy ở đâu bán cả, các bạn nào thấy chỉ giúp nhé !!!
    hình minh họa : kích thước khoảng 3mm

11. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì thấy có sỏi đen mỗi tội hơi lớn thôi khoảng 4 đến 5cm, bảo đảm đen tự nhiên nhưng không dc bóng cho lắm cụ thể là đang dùng cho con thác ở nhà đây. Còn muốn đen mà bóng thì chỉ có nước ngồi mà nhặt từng viên thôi ( Hôm đó trời nắng wa thành ra vơ lấy một mớ đem về thành ra nhìn tạm dc chứ không bóng mấy ).
    Ai ở Thành phố thì qua bên chân cầy Sài Gòn ấy tha hồ mà mua chon nhưng giá thì không thống nhất có thể là 1k đến 30k/1kg tùy kích cỡ kiểu dáng và phân loại ... .. ..

12. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể đến của hàng vật liệu xây dựng hỏi mua Sỏi Đá mài màu đen, kích cở từ 2 đến 7mm đều có, nhưng hạt sỏi tương đối bén nhọn cạnh ( có lẽ do xây ra từ đá lớn). Tuy nhiên rãi vào hồ kính trong cũng khá đẹp mắt, Bản thân mình đã từng dùng sỏi này trang trí cho Hồ nuôi cá la hán, Cá rồng, Cá Dĩa tất cả cũng ổn không ảnh hưởng gì đến sức khỏe Cá và hơn 1 năm nay dùng thay sỏi trắng cho hồ thủy sinh (nghe nói vấn đề bén cạnh của viên sỏi ảnh hưởng rễ cây, nhưng mình thấy cũng không có vấn đề gì). Trong Nam 1000đ/kg, nghe đâu Miền Trung, Miền bắc rẻ hơn nữa, khi rãi sõi vào hồ Bụi mù đục nước, nhưng thay qua 1 nước, chạy lọc 1 ngày sẽ trong. Bạn cứ yên tâm 100 cái tâm mà sử dụng sõi này không sao cả

13. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chơi cái này không nổi đâu lúc cắm cây vào không cẩn thận là đứt rễ gãy gốc hết.
    Tìm loại nào tròn tròn tí cho dễ đi ko thì khó lường trước lắm. Còn hoahahuyen nói đúng đấy đá đó dc nghiền từ đá lớn có cạnh khá sắc.

14. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @BabyMoth: Chính xác là như vậy! khi trồng cây phải cẩn thận 1 chút mới được, bộ rễ cây sao đó sẽ tự len lõi mà phát triển thôi. Đặc biệt loại sỏi này rất khó đóng rêu, đỡ chăm sóc hơn sỏi trắng.
    @Gun1: Bạn trang trí cho Hồ Cá rồng thì rất ok.

15. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đây là loại sỏi đen thiên nhiên của Việt Nam đen, bóng đẹp chỉ to bằng hạt ADA thôi, đây là hình xem chơi

Còn đây cũng là một loại sỏi thiên nhiên có màu trong hơi vàng, da sần sùi dễ tạo vi sinh

Hihi .... đây là hình tham khảo giữa Tây và Ta .... Haha

16. phantuanlinh

phantuanlinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Sỏi đen này pác nào ra đường Hàm Tử mé Quận 5 hỏi thử xem. Hôm trước đi làm thấy có đó, đi gấp quá không vào xem được.

17. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Coi chừng lộn đấy PTL ui!!! Sỏi đen này có thời gian mình đã từng đi tìm "đỏ mắt" lun, ở Hàm Tử không có đâu, mấy bịch sỏi 10kg/1 bịch mà mình nhìn thấy đen sì (kích cỡ to hơn sỏi trắng bên anh Codai 1 ít ~ hạt dậu xanh) nhìn thì đen nhưng khi bỏ vô nước rửa thì màu thực của nó là đỏ bầm bần, set-up bể nhìn "tếu tếu" ---> có thể rất thích hợp cho ai lấy chủ để của bể là "Sahara" trồng toàn cây đỏ

18. RatedR

RatedR Member

Thích đã nhận:
    4
    -Đường Hàm Tử có bán sỏi đen nhưng kích thước bự lắm, và ko được tròn nữa. Có anh em nào sử dụng qua loại sỏi đỏ, sỏi tím chưa?

19. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hôm qua vừa đi trên đường Điện Biên Phủ.(vừa qua cầu Thị Nghè 1 chút hướng từ SG ra Thủ Đức, Q9)
    có loại sỏi đen đó đó.
    40k 1kg các bác à.
    đảm bảo có.

20. donghenhan

donghenhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn.
    Moi xem hình, hy vong được đáp ứng về nguồn đá đen cho các bạn
    Vui lòng liên lạc Nhan 0904342439