Sỏi ơi là sỏi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Snaky29108, 17/1/07.

1. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của em rải sỏi cao khoảng 3-4cm , máy lọc không hút được hết phân cá và thức ăn dư , có anh nào giúp em với , thay nước cũng ko rút hết mấy thứ đó được , em có nên bỏ sỏi ko :confused:

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Làm cái lọc đáy như anh Dương Nguyên đã hướng dẫn hoặc bỏ hết sỏi ra bro ơi!

3. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra ngoài mua cái đồ hút nước ra chậu đó bro. Cái đồ gì mà có chỗ bóp đó, để cái chậu thấp hơn hồ cá, bóp vài cái là nó hút nước ra. Khoảng hơn 10K 1 cái à.
    Khoảng 1 tuần bro phải tự hút nước ra chứ mấy cái máy lọc đó hút làm sao hết được.

4. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    tốt nhất là làm lọc đáy đi bạn ah, cả năm mới phải vệ sinh 1 lân, tuy làm lúc đầu hơi mệt nhưng mà sẽ khỏe hơn sau này đó,anh Duongnguyen có chỉ làm lọc đáy tận tình rồi đó, làm thử đi nhe, chúc bạn vui

5. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Làm lọc đáy của DN thì hợp lý nhưng tốt nhất 1 tuấn nên vệ sinh thay nước chừ kg thì giun lắm đấy.mà mấy bác cho em hỏi là : xem hình DN hướng dẫn loc đáy mình kg hiểu cái thanh sủi (màu hồng nằm ngang đấy)mà DN giấu dưới đáy hồ ???. Cái ấy lấy từ lỗ nào trên máy lọc vậy, mình chưa làm dc , mong Bác nào làm rồi h7ớng đẫn cụ thể nhé

6. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các anh , chắc em phải mua cái đồ hút wá chứ bây giờ mà làm lại thì cực lắm , ko có thời gian tại vì hồ đã trang trí bày biện xong hết rùi :(

7. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao em kiếm hoài ko ra cái topic của anh duongnguyen ai bít gửi link dùm em với , giúp người giúp cho trót , em cũm ơn :D

8. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Làm lọc đáy thì cũng phải 1 tuần hay tệ lắm là 2 tuần cũng phải thay nước 1 lần thôi. Chứ không thì ô nhiễm nước lắm. Có điều làm lọc đáy thì thay tốn ít nước hơn vì cặn dơ nó đóng dưới đáy nên dùng đồ hút nước hút ra dễ. :)

Bạn có thể ra Hồng Anh để mua cái hút nước chứ nếu không thì khó hút được mấy cái cặn dơ lắm.

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nhấn nút tìm kiếm và đánh chữ duongnguyen vào thì ra ngay mà.
    Bài đó đây này: Kinh nghiệm lọc đáy của DuongNguyen

10. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁm ơn mấy anh nhiều lắm , diễn đàn mình đúng là no1 :D

11. nvnam

nvnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ cái đó chắc gắn vào máy thổi oxy, mình cũng đã làm lọc đáy như vậy và cũng gắn thanh sủi vào máy thổi oxy.

Nước trong hồ sau vài giờ lọc thì trong hơn trước đây rất nhiều, chỉ có 1 điều là mấy ngày gần đây sao PH nước máy cao quá. Kiểm tra PH nước máy đã là 8.5 rùi, cho vô hồ với tí muối lát sau thử lại PH đã lên 9. :(

12. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có xài san hô thì nên vớt ra một ít, nếu sử dụng lọc đáy thì nên kiểm tra PH trước khi cho nước vào hồ xem bao nhiêu, rồi sau khi cho nước vào PH bao nhiêu để xem coi có phải do lượng san hô làm tăng PH, nếu bạn muốn PH giảm thì có thể mua thuốc giảm PH giành cho cá vì axit loại này người ta sản xuất không ảnh hưởng đến sức khỏe của cá...

Mình cũng đã sử dụng lọc đáy nhưng thấy PH của mình lên đến 9 nên tháo ra hết, bây giờ còn nguyên bộ vĩ lọc giành cho hồ 80x50x40 ko biết chừng nào có cơ hội sử dụng lại nữa, thiệt uổng tiền quá....

13. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Tớ cũng sử dụng lọc đáy cho 2 dàn hồ nhưng PH vẫn ổn định từ 7.5 đến 8 mà bác. Mấy cái đó bằng nhựa đâu ảnh hưởng gì tới nước đâu bác.

14. Snaky29108

Snaky29108 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bộ đó người ta bán theo miếng hay là bán theo kích thước hồ vậy anh , có mắc lắm ko ???

15. ronaldo

ronaldo Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông tin

À cái thanh sủi bọt đó , phải gắn với 1 cái máy sụt oxy khác nữa , chứ cái máy lọc ko có chổ để gắn cái đó .

16. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    người ta bán theo miếng,hồ bao nhiêu mua bao nhiêu,, mình ko sử dụng lọc đáy nữa vì mình kiếm mua sỏi trứng ở cần thơ ko thấy bán,chỉ bán san hô, sỏi thì xấu quá...nên de cái hồ với vài cây thủy sinh giả,vài cục đá kiểu...cung đẹp.

17. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Rẻ lắm 1 miếng có 3000 à.
    Nhưng tính ra thì ...
    Hồ dài 1m2, rộng 0.4m. Hết 50 miếng là 150.000. Thêm cái ống để nối với máy lọc 10.000.
    Tổng cộng hết 160.000.

Cái hồ có 250K mà làm lọc cũng hết 160K rùi. :(

18. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    giống nhà mình rùi:D , hồ cá của nhà mình cũng có sỏi và bi:) ,chạy ra tiệm bán cá mua 1 cái ống hút nuớc(giá 10.000Đ),hoặc lấy 1 cái ống hút ra vậy:p =))