Sỏi trải nền

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tuannghethuat, 21/12/06.

1. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em định làm thêm hồ thứ II 50x30x30, kì trước có mua 15k đá loại này dùng cho hồ đầu tay nhưng có người nói không nên dùng vì có nhiều chất vôi, nay muốn dùng mà chưa dám. Các bác tiền bối cho em ý kiến nha. Cám ơn nhiều :x [​IMG]

2. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình vừa làm 1 cái dùng loại đá đó, loại đó người ta gọi là đá rữa dùng trong trang trí. Em vẫn thấy cá sống tốt, cây củng thở đều đều, có lẽ không sao. Mần thữ đi xem thữ sao, cái hồ của bạn củng nhỏ, lỡ có gì thì làm lại, hehe, chắc thiệt hại không bao nhiêu

3. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn hãy rửa đá thật sạch, tốt nữa ngâm nước muối sử dụng sẽ tốt hơn.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái đá rua74 này xài tốt lắm xài không sao đâu chú mà cái màu đi vô hồ chắc có một không hai luôn, màu này lên màu nhìn kì lắm chú ơi, con còn dư khoảng mười mấy kí sỏi vàng chú cần dùng thì qua con chia lại cho:blushing: :blushing: :blushing: :blushing: :blushing:

5. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @ CHOCOLATE : cám ơn cháu đã có nhã ý. Vì hồ đầu tay chú làm sỏi vàng rồi nên định làm màu khác cho hồ này, nếu cháu có sỏi trắng thì hay quá. Màu này lên đèn nhìn cũng không được tự nhiên nhỉ. Thôi chắc kiếm sỏi trắng thôi.
    @ All: Cám ơn các bạn đã cho biết kinh nghiệm.

6. cobehattieu

cobehattieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đó chú ơi...Làm bể thuỷ sinh để taọ ra một cảnh quan tự nhiên của đáy nước mà dùng bể này sẽ ko giống tự nhiên tí nào cả đâu chú ơi...

7. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sỏi trắng cháu cũng có xài thửmua ở cái tiệm ngay dốc cầu cái viên nó hơi vuông vuông tròn tròn nó có lẫn cát trắng giá là 1k 1kg chứ cú đừng mua đá rửa nha nó bén lắm chú chạy qua đó mua thử đi. chú nói là mua đá lọc nưo7c1 là người ta biết liền hà

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    sỏi này đường kính bao nhiêu vậy chú ơi? Nếu to quá làm sao chú cắm cây nó dính dược ạ?

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    (1).Khi chọn sỏi trải nền, nếu không phải bể nước mặn hoặc nuôi các loại họ rô, bạn chú ý chọn loại không có chất vôi, sẽ làm tăng pH (nhỏ dấm lên, nếu sủi bọt là có chất vôi, không nên dùng).
    (2).Thứ nữa là độ lớn, thích hợp nhất cho trồng cây và để nền thông thoáng, hỗ trợ vi sinh là từ 3-5 mm.
    (3).Kế tiếp là chọn loại không có cạnh sắc, sẽ làm cá trầy sước, bị thương, nhất là các loại ăn tầng dưới, mở đường cho nấm và các bệnh khác.
    (4).Cuối cùng là mỹ quan, mầu sắc. Tất nhiên phụ thuộc vào "khẩu vị" của mỗi người, nhưng thích hợp nhất là các loại có mầu sẫm (ở đây bàn về sỏi, chưa đề cập đến cát), không phản quang làm ảnh hưởng đến bố cục của bể, tạo cảm giác an toàn, cá sẽ khỏe và lên mầu đẹp hơn (trừ cá La hán), đỡ mệt khi làm vệ sinh.

-Vậy theo mig đoán mò dựa trên hình bạn post lên, nếu để setup bể TS cơ bản, sỏi của bạn đạt tiêu chuẩn (1). Phần (2), (3) và (4) bạn xem có thích hợp với điều kiện và tiêu chuẩn của bạn chưa.
    Chúc bạn như ý.
    Mig

10. PTC

PTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình trước kia nuôi lahan có sử dụng sỏi này, hình như nó có chất vôi hay sao ấy mà thấy ph tăng cao lắm, trong 1 ngày tử 5,5 lên dến 8,5 í. Lahan thì sống khỏe còn cây thế nào thì mình bó 2 tay