sỏi trứng trong hồ cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Đạt69, 4/4/07.

1. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có vài hồ la hán và 2 hồ cá rồng. Trong hồ la hán thì mình rải sỏi trứng thiên nhiên, còn 2 hồ cá rồng thì để trống . Ở nhà thì bà xã và thằng con mình cũng thích ngắm cá, nên cứ đòi rải sỏi trứng trong hồ cá rồng cho đẹp . vậy nếu mình rải sỏi trứng thì có ảnh hưởng gì o? sỏi có làm tăng hay giảm PH không?( hồ la hán thì mình rải 5cm sỏi trứng , nước rất trong )Mong bạn nào đã từng rải sỏi hay có kinh nghiệm trả lời giúp nhé

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    nếu rải sỏi cho đẹp thì bạn nên dùng sỏi thủy tinh.không nên dùng sỏi thiên nhiên có nhiều chất không tốt cho cá.rải sỏi ở hồ cá rồng đòi hỏi hệ thống lọc thật mạnh mới đáp ứng được môi trường nước sạch.Do hồ cá rồng có kích thước lớn hơn hồ la hán nên rải sỏi dễ dẫn đến dơ nước nếu lọc không đủ mạnh.Hồ nhà mình rải san hô cũng ok.cần kiểm tra độ PH có đáp ứng yêu cầu của cá hay không.Nếu nuôi HL thì không nên rải san hô.

3. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Theo em bác ko nên để bất cứ cát sỏi hay cây cối gì ở trong bể cá rồng vì cá rồng khi ăn sẽ xé xác con mồi ra rơi xuống lẫn vào sỏi sẽ làm bẩn nước nhanh mà lại còn khó vệ sinh,đấy là chưa kể cá rồng hứng chí lên nuốt 1 vài hòn sỏi nghẹn thì nguy hiểm đến tính mạng cá đồng nghĩa với túi tiền của mình