some body help me

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi tim_lam95, 10/11/07.

1. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    huhu:crying: ,cá của em tự nhiên hum nay nhát cáy,thử mọi phương thuốc cũa anh em rồi mà vẫn ko dc,các bác có phương pháp nào chia sẻ cho em với,huhu

2. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    ôi giống cá của tớ rồi. nó nhát rồi nhợt nhạt chứ gì . tớ thay nuớc và cho ít muối rồi để thử mấy hôm rồi tự dưng nó khỏi hihihi may quá bạn thử làm giống tớ xem sao ^^

3. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ko biết em lấy của anh con màu gì nhỉ ??? Con xanh bướm hay xanh thuần.
    Nói chung đợt lạnh này cá hơi bị nhạt màu đó, ko sao đâu.
    Cá của anh chỉ còn vài con lành vây thôi. Số còn lại anh cho và thả ra hồ rồi.

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Trời ơi phí wa' anh Phú vứt đi làm gì ,sao ko cho em em nuôi hộ cho cá mà nhạt màu cũng được thế anh còn chú nào định vứt hay cho ko ,cho em đi anh ,PM lại cho em nha
    Con xanh bướm là em lấy đó chắc anh này lấy của anh con xanh thuần con xanh bướm em mang về om bây giờ căng lắm anh à nhìn thích lắm nhưng nó ko chịu ép em cho vào với con mài mà nó chỉ nhả bọt rồi chạy ra một xó bỏ mặc con mái ở một xó

Last edited: 10/11/07
  5. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hì bác Phú thương cá quá đi mất....Nhưng trông tội thật, nhiều con ép xong vây tan tác, trông còn tệ hơn cả bọn chọi ta.......Đúng là HM mà ép thì coi như toi.......

6. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Rêu cá đã ép thành công ổ HM nào chưa đó ??? Ko thấy ý kiến ý kẹo gì hết, lại định "ém hàng" à ???

7. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có ém gì đâu anh...Hơn 3 tuần trước em có ép được 2 ổ. 1 ổ( SPR+con mái tự sản xuất), 1 ổ( PK vàng + mái xanh của anh Bi) Con PK vàng em mua ở Ngư Phủ hồi tháng 5.Cá con của em cũng tương đối lớn rồi..đã ăn được trùn chỉ, số lượng khoảng hơn 100 con.Em may hơn bác Vĩnh đọc được bài "nuôi cá con ở mực nước cực thấp" của anh Cerdic sớm nên áp dụng luôn. Bầy F2 trước của em có mỗi một em nhưng là over tạm an ủi. Bác Phú cố nuôi bầy cá con để còn làm giống nữa chứ... theo em anh nên bổ xung cho chúng một ít trùn cám..

8. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Trùng cám là gì vậy ??? Bây giờ anh quẳng hết chúng ra bể đá rồi. Chả cho ăn gì cả, trong bể đá có sẵn micro rồi. Đỡ phải thay nước và cho ăn nữa. Đợi lớn lớn một chút tự chúng ăn trùng chỉ ở trong bể.

9. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Trùn cám là những con sâu mầu trắng nhỏ li ti có trong cơm mẻ, chúng nó có kích thước còn nhỏ hơn artemia. Nuôi chúng dễ như ... nuôi mẻ b-( nhưng thu họach thì hơi lích kích vì nếu lấy lẫn cả mẻ vào sẽ bị hỏng nước
    Cá của Phú ngần ấy tuổi thì có lẽ không cần cho thêm trùn cám đâu, nếu đã thả vào bể xi măng rồi thì cứ thả đại 1 ít trùn chỉ vào, trong bể đó trùn chỉ cũng không chết, không sợ thối nước đâu

10. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bạn còn ăn bình thường ko. bạn bỏ cá mái vào chung vài ngài thì nó sẻ sung lai thui còn nếu ko được nửa thì thua

11. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thế thì phải gọi là con cơm mẻ chứ, gọi trùng cám khó hiểu quá. Nhiều diễn đàn hướng dẫn tạo con mẻ cho cá con ăn. Có vẻ rất dễ nhưng em chưa làm thử bao giờ. Anh Vĩnh thử làm đi. Cách làm là như này này:
    Khi nấu cơm chắt nước cơm ra một bình.
    Dùng cơm hơi nhão hoặc cơm bình thường cho ít nước vào rồi cho vào bình nước cơm (cho sấp sấp nước).
    Mua một ít con mẻ giống (ngoài hàng khô bán đó - khoảng 1 ngàn dùng thoải mái) rồi cho vào.
    Dùng miếng giẻ đậy lại.
    Đợi khoảng 2-3 ngày khi cơm cháo vữa ra thì lớp trên hạt gạo sẽ có con mẻ đó.
    Dùng bông khều lấy một ít rồi cho cá con ăn. Thế là xong.
    Anh Vĩnh thử làm xem sao nhé.

12. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    huhu,thữ hết cách rùi,em pó tay luôn,huhu điệu này chắc toi ròi,huhu