Sơn ca cánh trắng có giá trị gì không?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi liu'dai, 26/6/11.

1. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Tình hình la sau 1 thời gian không nuôi sơn ca, năm nay có đứa em cho 4 con non nên nuôi cho vui
    Sau một thời gian phát hiện có 1 em cánh trắng.nợ cái hình vì chim non nhưng mình nuôi "bỏ quên" nên tung như quỷ, rất khó chụp đựoc hình. Sẽ post trong thời gian sớm nhất
    Không biết sơn ca bạch đề có giá trị như những loài chim khác không? Mong ý kiến chia sẽ của ace trong diễn đàn
    Ảnh ạ
    [​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 27/6/11
  2. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Chào bạn liu'dai.
    Cánh trắng và bạch đề là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau... (Bạch đề = Móng trắng... Cánh trắng không nằm trong khái niệm bạch đề...) Tôi nghĩ vậy không biết có đúng không... Nếu có gì chưa phải mong các cao thủ chỉ giáo...
    Theo tôi Sơn ca có cánh trắng , bạch tạng hay bạch đề mà không biết hót thì cũng không có giá trị gì cả...

- The end -

3. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Nếu mà sau khi thay lông nó vẫn còn giữ màu trắng thì tốt. Có thể bị thiếu chất nên mới sinh ra như vậy. Mình cũng có mua đc 1 chú cánh trắng cả 2 bên nhưng hỏi chủ hàng thấy bảo là thiếu chất không thì mình đã mua cả 4 chú đều cánh trắng. Nhìn chung thì sơn ca cánh trắng với mình ko quan trọng miễn là e nó hót hay là ok. Chú cánh trắng của mình sau 1 tzan đã cho người bạn vì lao khiếp quá. hehe

ancaraven and liu'dai like this.
  4. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    cam ơn ý kiến của các bạn. Theo mình nghĩ cánh trắng này không phải do thiếu chất, vì chỉ trắng 1 bên, không biết khi thay lông xong có còn không
    Chim này cũng không biết có chơi căng không vì chim con mới có khoảng 1 tháng tuổi, hihih
    ảnh của em đây ạ
    [​IMG][/URL][/IMG]

ancaraven thích bài này.
  5. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    cánh trắng như thế này thì suy dinh dưỡng gần nặng rồi bạn cố bồi bổ thêm thì ra màu bình thường liền ý mà:d
    Mà sao xung quanh chuồng sạch sẽ thế mà chuồng lại bẩn vậy , vệ sinh đi chứ :blushing:. Mà sao bạn ko bỏ cát vào vậy ?

Last edited: 26/7/11
  6. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Bạch đề là móng trắng chứ không phải cánh trắng đâu bạn, chim bạch đề có giá trị khi chim đó có chân màu đen.
    Trước đây mình có mua 2 em chim non cánh trắng và khi nuôi lớn thì mất cánh trắng !

Last edited: 4/8/11
    ancaraven thích bài này.
  7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Mấy em sơn ca non của bác thế naò rùi? có em nào mở mỏ chưa bác? Nghe bác tả trong chỗ bác sẵn chim mà them :D.

ancaraven and motngaybinhyen like this.
  8. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Cảm ơn bạn chứ 2 em Cao ca nhà mình cứ khi có gió thổi là rạo rực lun à, chả biết nó học sao mà hót ác thế ko biết. Hiện tại đang thay lông đuôi, và ko dạy nó cũng lên nấm rầm rầm mỗi khi gió thổi vivu .Hihi :D

9. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Cám ơn bạn tôi bình thường thôi, còn bạn thế nào nhỉ?
    Nếu chim có lông cánh màu trắng do 2 trừng họp sau đây
    1- là do chim ăn thiếu chất, làm cho lông bị đổi màu, nhưng chỉ ít thôi, và sau nếu cho ăn đầy đủ lại, thì không còn trắng nửa, loại này bình thường thôi
    2-lông trắng nhất là lông cánh trắng do tự có, không do tác động khác thì cũng thuộc vào loại chim đẹp và quí đó

Last edited: 19/8/11
    ancaraven thích bài này.
  10. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bác có phải là bác xuân vũ bên diễn đàn agriviet không thế

ancaraven thích bài này.
  11. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bất cứ loài chim nào cũng có tính đột biến và có con hay, dở nên bạn xem chim của bạn hót hay hơn những con khác là nhất rồi.

mayrau9018 thích bài này.
  12. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    chim bị suy rồi ban ơi.hồi đầu mùa mình có mua về 10 con ổ chừng trổ lông ra tới 6 em cánh trắng lận nhưng mà bây giờ thay lông hết trắng rồi bạn ơi.

13. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Nghe nói Tuy Hòa là nơi chim Sơn ca hay nhất Miền Trung yêu quý của mình đó, vậy là sao hả bác hay là tuy theo mùa em mới có đốm trắng. Bác xem tình hình thử nhéI-|I-|I-|

AirSupply thích bài này.
  14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Chim của bạn thích gió thế thì sắm cho các em nó cái quạt máy chắc cu cậu rạo rực hót suốt ngày đấy :D
    Hì hì....... chúc cuối tuần vui vẻ !

---------- Post added at 06:47 PM ---------- Previous post was at 06:42 PM ----------

Chim mới học hót chắc chỉ mong nó chịu hót để sau này dễ chơi, nuôi dễ căng thui chứ ko mong nó hót hay đc đâu bác ạ! Ngọc bất trác bất thành khí mà , chim non chưa qua giai đoạn học tập rèn luyện thì con nào cũng kêu như rế gáy cả.

AirSupply thích bài này.
  15. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    theo em chỉ nhưng loại chìm mà được chuộm như. my, khuyên, gáy, chào mào, chèo.... cánh trắng hay mơ, bạch ta mới được đánh giá cao chứ sc.. hót thế nào rồi tính keke

AirSupply thích bài này.
  16. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Bây giờ có bác nào bán chim Sơn ca mà ngoái lộn đủ cả thì có khi đắt như tôm tươi ý chứ!

17. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Đọc bài của bác tự nhiên hình dung nếu giờ có 1 con sơn ca đứng nấm hót thi thoảng lộn mèo một vòng rùi lại hạ xuống đúng cái nấm thì thế nào nhỉ :x
    :D mỗi loài mỗi tiêu chuẩn chơi, sc mà đc con vừa hót vừa lộn mèo trên nấm chắc đem đi biểu diễn xiếc quá :applause:

Last edited: 22/8/11
    AirSupply and doilacatbui like this.
  18. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    kha kha ông anh cứ mơ có con như thế đi nhỉ em cũng mơ mãi chả thấy đâu cả tật của con khuyên lộn chuyển sang bác sơn ca o biết có giá trị gì o nhỉ nhất là đứng nấm lộn vòng 1 cái rồi hót rồi lộn :D

mayrau9018 and AirSupply like this.