Sơn ca gãy mỏ !!!

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi cavang, 1/11/08.

1. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Mình có một em sc sông hồng nuôi được 1 năm vừa thay lông xong được 1 tháng đang hót lại thì bị chuột lùa gãy cả mỏ (mỏ trên gãy 1/2) hôm đó tưởng là em đó sẽ ra đi vì ko thể ăn được nhưng đến nay đã 1 tháng rùi vẫn sống, hôm nay em bắt ra thì thấy mỏ của nó đã lành lại nhưng bị lệch hẳn sang một bên so với mỏ dưới khiến nó ăn hay bị vãi cám. Anh em cho mình hỏi có cách nào điều trị cho mỏ nó thẳng lại không nhỉ. Em này tố chất tốt nên mình ko muốn thả nó, với lại thả nó lúc này mình sợ nó không tự kiếm ăn được và sẽ chết. Rất mong được các anh em chỉ giáo.

2. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bạn cứ kệ nó vậy thôi, vài tháng sau mỏ nó sẽ phát triển dài ra như cũ. Chẳng làm sao mà nắn lại mỏ cho nó được. Khi ăn nó sẽ quẹt mỏ vào lồng và sẽ thẳng lại nhưng phải có thời gian chứ không nóng vội được.
    Còn chuột thì tôi thấy người ta bảo nếu bắt được con nào thì đập chết lấy máu của nó bôi xung quanh lồng chim thì những con chuột khác thấy hơi máu của đồng loại không dám bén mảng đến đâu. Trước tôi cũng có 1 em Cát Bi đang căng thì bị chuột xơi tái, chỉ để lại cho ít lông, mà lồng treo cách mặt đất hơn 1m mà nó vẫn nhảy tới được thế mới tài chứ.

3. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Lồng sc của em đã bọc lưới rùi thế nên nó không xơi tái được nhưng thảm kịch vẫn xảy ra. Mà bọn chuột này nó biết con nào mình cưng nhất để chiến hay sao ý, con này em treo cẩn thận nhất thế mà chúng nó cũng ko tha.

4. cuongbeo

cuongbeo Member

Thích đã nhận:
    13
    gãy mỏ thi 2 tháng sẽ lanh lại như cũ thôi, không phải sốt ruột đâu, có j thì hỏi Minh Hiếu Bf chỉ cho nhé.

5. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Người xưa có bảo : "Chó liền da, gà lièn xuơng " cavang khỏi lo
    Còn nếu muốn cho mỏ nó ngay lại thì chỉ còn cách thả chuột vào lại lần nữa thôi.:D
    Vậy thì cố lên.

6. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to cuongbeo: thầy lang minhhieubf nói là mang ra bãi sông hồng thả thì nó sẽ lành lại ngay thôi.I-|
    to hoasac: sc nhà mình mỏ thì đã liền rùi nhưng nó không thẳng thôi, mỏ trên lệch hẳn sang một bên so với mỏ dưới, hiện nay mình thấy nó vẫn có biểu hiện của hót thế nên mới tiếc của hỏi để chữa cho nó
    Mình nghe nói có bác tên Thi nhà trên Yên phụ có kiến thức và kinh nghiệm về chữa gãy mỏ cho sc nhưng mình không quen bác ý, có bạn nào có thể giới thiệu giúp cho mình được ko?

7. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    Chủ nhật này em gặp anh thi sẽ hỏi giúp anh, sốt ruột làm gì, cứ kệ nó anh, chim nhà emcòn chưa thèm hót đây, mấy hôm mưa chỉ có con của anh cương béo đưa là lèo xèo thôi
    em mới bắt về bay đẹp và lành như cục đất luôn, gí mặt gần lồng mà kô thèm nhẩy, đang hi vọng em này để bàn hót , he he

Last edited by a moderator: 4/11/08
  8. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Có bác nào bị trường hợp gãy mỏ như này chưa ạ :( ~X(
    Các bác xem e nó liệu còn có tương lai nào nữa ko? :-S

9. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Bạn chụp bằng điện thoại nên nhìn khó quá, gãy mỏ dưới à, con nhà mình gãy mỏ trên, giờ nó lành rùi nhưng mỏ lệch hẳn sang bên ăn uống rất khó, cho sâu vào nó ăn trông khổ thân lắm. Có cao thủ nào thì lên tiếng cứu chữa cho anh em đi nhỉ

10. amykim

amykim Member

Thích đã nhận:
    75
    2 bác ghép lại thì đủ đôi mỏ đẹp đấy. Nếu bác nào không có nhu cầu nuôi thì cho em nhé. Nhà em bán cám nên cho ăn thoải mái luôn. Chúc các bác thành công với chú sc của mình.